Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องลำโพงกับข้อสงสัยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องลำโพงกับข้อสงสัยคับ

สืบเนืองจากผมอยากจะออก 5.1 ซักกะตัว แล้ว อยากให้มานเล่นได้ทั้งคอมและเครื่องเล่นDVDได้ด้วย เป็นโฮมเทียรเตอร์เล็กๆในห้อง ควรใช้ตัวไหนดีคับ งุงิ งบประมาณ 4000+ นิดๆ = ="

จะเอาเเบบเล่นเครื่องบ้านด้วยก็ Leona G8

Comment

ต้องดู DVD Player คุณก่อนครับว่า มันสามารถถอดรหัส DTS หรือ Dolby ได้ในตัว แล้ว output 5.1 ได้หรือเปล่าก่อนครับ ถ้าไม่ได้ก็ยุ่งยากทีเดียว เพราะต้องหาอุปกรณ์ ถอดรหัสครับ ส่วน PC ไม่มีปัญหา มัน out มาหลาย ch ได้อยู่แล้วครับ

ส่วน Leona G8 ไม่มี ภาคถอดรหัสในตัวนะครับ ใช้ได้ต่อเมื่อมี เครื่องเล่นที่ถอดรหัสได้ในตัว เช่น เครื่องเล่น dvd Leona 525 เป็นต้น

ถ้าความคิดผม

ลอง หาในบอร์ดนี้นี่แหละครับ งบ 4000 idea ของคุณเรือรบ เค้าราคาประหยัดดี แต่มีข้อแม้ว่า ชุดทีวี dvd และ pc ต้องอยู่ใกล้กันครับ ลอง Search ดูลำโพงก็เลือกลำโพง pc นี่แหละครับ
      Last edited by Aeromancer; 17 Jan 2008, 07:37:00.

Comment

ลำโพง PC โดยตรงเวลาต่อกับเครื่องเล่น DVD บ้าน ลำโพงซับมันจะเบา มากๆครับเเทบไม่มีเสียงออกเลยเเนะนำตัว G8 หรือ A3.610 เพราะเเอมป์มันมีวงจร กลองความถี่ต่ำ จากสัญญาณเสียงคู่หน้า มาออกลำโพง ซับ
        เพราะผมลองเอาลำโพงคอมโดยตรง มาต่อ เครื่องเล่นDVD บ้านเเล้ว เสียงซับลำโพงวูฟเฟอร์เเทบไม่ออกเลยครับ เบาเเทบไม่ได้ยิน
        เดี๋ยว นี้เครื่องเล่น DVD ของ Phillips ตัวเเค่ 1800 บาท ก็ถอดรหัส DTS 5.1 ได้เเล้วครับ เเถมมีช่อง อนาล็อก OUT 5.1 ให้ต่อด้วย
        เเนะนำเป็นลำโพง 5.1 ที่ใช้กับเครื่องเล่น บ้านโดยตรงดีกว่าครับ เพราะเอามาต่อใช้กับ PC เเล้วมันจะไม่มีปัญหา
        ถ้าเอาลำโพง PC โดยตรงมาต่อเครื่องเล่น DVD บ้านอาจเจอปัญหา เสียงลำโพง ซับดังค่อยมากๆ
        Last edited by Nutte; 17 Jan 2008, 08:31:04.

Comment

เข้าใจครับ ลำโพงพวกนี้ มันต้องมีข้อแม้ ว่าตัว DVD player ต้องถอดรหัสได้ แต่ไม่รู้ว่า จขกท เค้าจะเปลี่ยน DVD ด้วยหรือเปล่า

กลัวว่า จขกท มีเครื่องเล่น DVD ที่ไม่ถอดรหัส แล้วไปซื้อ G8 มา แล้วมันจะพลาดไงครับ งบ 4000 เกรงว่าจะไม่เหลือซื้อสายด้วย อิอิ

ส่วนเรือง sub เสียงเบา ผมว่าแล้วแต่ sub มากกว่าครับ แล้วแต่ ลำโพงของ sub กับวงจร ขยาย มากกว่า แต่พวกนี้มันเร่ง vol ได้พวก วงจร lowpass มันช่วยในเรื่อง ค่าความถี่เสียงมากกว่า เวลาผมตัดความถี่ ให้เหลือต่ำมากเข้า เสียงก็ไม่ค่อยดังเหมือนกันครับ (ความถี่ยิ่งต่ำหูเรายิ่งไม่ได้ยิน)
          Last edited by Aeromancer; 17 Jan 2008, 10:22:11.

Comment

เครื่องเล่น DVD บ้านให้รุ่นต่ำหรือเก่า ยังไงก็ต้องถอด Dolby Digital ได้ ครับ เเค่มีหรือไม่มี อนาล็อก OUT 5.1เเค่นั้นเอง ส่วน DTS ก็ต้องดูว่าเครื่องมันถอดได้ไหมซึ่งมันสามารถอัพ ซอฟเเวร์ได้ในบางรุ่น เเต่ส่วนใหญ่หนังที่ดูจะเป็น Dolby Digital 5.1 บางเเผ่นเท่านั้นที่มี DTS มาให้ฟังเพราะ ลิขสิท มันเเพง
            เเล้วเรื่องเอาลำโพง PC โดยตรงไปต่อกับ DVD บ้านเเล้ว ซับมันค่อยจริงๆนะครับ เพราะที่เครื่องเล่น DVD Player มันไม่มีให้ปรับค่า Hz ให้ลำโพงซับ ดังนั้นลำโพงซับที่จะต่อ จาก DVD Player ถ้ามันไม่มีตัวให้ปรับ Hz ข้างหลังเสียงมันก็จะค่อย
            ผมใช้ลำโพงคอม 5.1 มา 3 รุ่นเเล้วครับ เป็นเเบบนี้หมด
            เเต่ถ้าท่านอื่นเคยนำลำโพงเฉพาะ ของคอมพิวเตอร์ที่เป็น 5.1 เเล้วนำไปต่อกับ DVD Player เเล้วเสียงซับ ดังปรกติ ก็บอกด้วยเเล้วกันครับ เพราะผมเจอเเบบนี้มา 2 ชุดเเล้ว จะได้หาว่ามันเป็นที่อะไร
            ป.ล ลำโพง PC 5.1 ที่ผมลอง นำมาต่อกับ Sound card 5.1 หรือ 7.1 ถ้าต้องการให้เสียงลำโพงซับดัง ผมต้องติ๊ก Bass Redirection ก่อนนะครับ
            เเต่ถ้าเป็นลำโพง บ้านอย่าง G8 เเละ A3.610 (A3 จริงๆเเล้วผมว่ามันเป็นลำโพงกึ่งๆ ใช้ได้ทั้งเครื่องบ้านเเละคอมเพราะให้สายมา 2 เเบบ) จำพวกนี้ไม่ต้องติ๊ก Bass Redirection เสียงจากลำโพงซับจะออกปรกติ
            ผิดพลาดประการใด เพิ่มเติมเเนะนำได้เลยนะครับ ผมอยากได้ความรุ้เพิ่ม ชอบเรื่องระบบเสียง 5.1มากครับ
            Last edited by Nutte; 17 Jan 2008, 21:50:12.

Comment

ครับๆ เรื่องถอดรหัส ล่ะผมเข้าใจ ... แหม นิดหน่อยไม่ได้เชียว อิอิ นั่นแหละครับ DVD บางรุ่นมันไม่ประมวลให้ ไม่ out 5.1 ออกมา มีเป็นบางรุ่นที่มี

เรื่อง Sub เบา ลองปรับโทน ให้ต่ำสุดแล้วเร่ง Vol สิครับ ที่ผมว่าให้ใช้กับ ลำโพง PC เพราะงบประมาณจำกัด แค่ 4000 ใช้ไปก่อนก็ได้ครับ Sub เนี่ยไม่พอใจ เก็บเงิน วันหลังเปลี่ยนเป็น Velodyne Energy ฯลฯ ยังได้เลยครับ คราวนี้เอาให้ กระหน่ำขนาดไหนก็ได้ครับ แต่งบตอนนี้แค่ 4000 ผมว่าลำบากมาก

อีกอย่างครับลำโพง PC บางรุ่น บาง Brand นี่ก็ไม่ใช่เบานะครับ เคยฟัง Klipsch Promedia 2.1 ของ PC ระหว่างรอของ นั่นก็ไม่ใช่น้อยนะครับ ใช้ได้เหมือนกัน (นี่ถ้า ไม่หันไปมองนึกว่าเสียงจาก MS Performance นะเนี่ย .... ก็เกินไป อิอิ )
              Last edited by Aeromancer; 17 Jan 2008, 22:21:32.

Comment

เรื่อง Sub เบา ลองปรับโทน ให้ต่ำสุดแล้วเร่ง Vol สิครับ
                ของท่านลองวิธีนี้กับลำโพงรุ่น ไหนครับ เพราะถ้าลองกับลำโพง PC โดยตรงมันทำไม่ได้อะครับ เพราะ AMP 5.1ของ PC โดยตรงมันไม่มีให้ปรับย่าน Hz ของความถี่ต่ำที่ส่งไปให้ลำโพงซับครับมันเลยรับสัญญาณจาก DVD Player มาโดยไม่มีตัวกลองความถี่ต่ำให้มันเสียงมันเลยออกเป็นย่านความถี่ที่สูงกว่า 200Hz ครับเสียงมันไม่เป็นเสียงเบส มันออกไปทางเสียงกลางต่ำ
                เเต่ถ้านำมันไปต่อกับ sound card ที่Sound มันจะมีให้ปรับ Hz ก่อนที่จะส่งไปยังลำโพงซับได้ เสียงเลยลงได้ลึกในช่วง 40-100HZ เสียงเบสเลยออกมาได้ดังกว่าลึกกว่าต่อ DVD Player
                ส่วนลำโพง 5.1 บ้านมี 2 เเบบ คือสามารถปรับ Hz ที่หลังเเอมป์ได้ หรือไม่ก็กรองความถี่ต่ำจาก
                สํญญาณเสียงคู่หน้าเเล้วส่งไปให้ลำโพงซับ ซึ่งลำโพง5.1ของคอมโดยตรง จะไม่มีระบบนี้ เท่าที่ผ่านมือผมมา
                ถ้าผมอธิบายตรงไหนไม่เข้าใจ หรือฟังดูมั่ว บอกได้ครับ ผมพยายามจะอธิบายปัญญหาของลำโพง PC 5.1 ที่ผมเคยนำมาต่อกับ DVD Player ครับเพื่อใครยังไม่เคยลองมาต่อใช้ จะได้เอาไว้เป็นกรณีศึกษา

ขอโทษด้วยนะครับ ผมไม่มีเจตนาอย่างอื่น นอกจากอยากเล่าประสบการณ์เเละปัญหาที่เคยเจอมา เพื่อท่านคนไหนเป็นบ้างจะได้รู้ว่าจริงๆเเล้วลำโพงซับมันไม่ได้เสีย เเต่ทำไมมันค่อยกว่าต่อจากคอม เพราะมันใช้ได้เฉพาะทาง
                Last edited by Nutte; 17 Jan 2008, 22:56:19.

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post

อีกอย่างครับลำโพง PC บางรุ่น บาง Brand นี่ก็ไม่ใช่เบานะครับ เคยฟัง Klipsch Promedia 2.1 ของ PC ระหว่างรอของ นั่นก็ไม่ใช่น้อยนะครับ ใช้ได้เหมือนกัน (นี่ถ้า ไม่หันไปมองนึกว่าเสียงจาก MS Performance นะเนี่ย .... ก็เกินไป อิอิ )
                  ที่เบาของพี่ aeromancer นี่คือ ความดังเสียง หรือ ราคาหล่ะครับ
                  หึหึ งบ 4000-> 5.1
                  เสนอ 2.1 ราคาเหยียบหมื่น
                  5555+

Comment

สรุปแบบนี้ผมควรซื้อลำโพงของDVD Player มาน่าจะดีกว่าใช้ไหมงับ = =" เพราะมานน่าจะใช้ได้ทั้งคอมและDVD ถ้าแบบนั่นตัวไหนดีหว่า - -" ผมไปเดินหามาหลายรุ่น ฟังจนปวดหัวเลย มาดูหนังคลายปวดหัว เจอปวดก่าเก่าอีกผม ไม่น่าไปดูเลยCloverfild พิมถูกไหมหว่า -*-

แนะนำนิดคับ อยากดูทีเดียวหนังเรื่องนี้ ปวดหัวมากมาย เพราะเขาเอาการถ่ายทำจากกล้องบ้านๆ ทั้งเรื่อง ดูแล้วเดินเอียงเลย นึกว่าเมาเหล้า

Comment

ดูรุ่นไหนมาบ้างเเล้ว ครับ ลองฟัง G8 ยังเสียงมันโอเคเลย สวยด้วย เบสลึกใช้ได้เลย ใช้ได้ทั้งบ้านเเละคอมไปดูที่ศูนย์ Leona เเล้วกันครับ เเต่ถ้าหา Phillips a3.610 ได้ก็ดีเลยครับ ตัวนั้นพลังเสียงสุดยอด
                      เเต่ถ้าเปลี่ยนใจ อยากใช้เฉพาะกับ คอม ละก็ตัวเลือกมันเยอะครับ
                      ถ้าอยากลองลำโพงคอม ก็ยกเครื่อง DVD Player ไปลองที่ร้านลำโพงเลยครับ ไม่เเน่พวกรุ่นใหม่ที่ออกมาไม่นานอาจจะเปลี่ยน วงจรใหม่ เสียงลำโพงซับ อาจจะดังก็ได้
                      Last edited by Nutte; 18 Jan 2008, 07:23:06.

Comment

ขอบคุงงับ ผมคงเลือกเพิ่มเงินดีกว่า เอาPhillips a3.610 ถ้าทางน่าจะดีงับ ต้องไปลองซํกกะวันก่อน

Comment

Originally posted by ApoG View Post
                          ขอบคุงงับ ผมคงเลือกเพิ่มเงินดีกว่า เอาPhillips a3.610 ถ้าทางน่าจะดีงับ ต้องไปลองซํกกะวันก่อน
                          สรุปคือคุณต้องดูข้างหลัง DVD ของคุณก่อนว่า Out ออกมาเป็น 5.1 หรือเปล่า ดูง่าย ถ้ามีเขียนคำว่า Cener , Left หรือ L , Right หรือ R ก็ ok เลยซื้อ G8 มาได้เลยครับ แต่ถ้าคุณไม่มีที่ผมว่านี้

ซื้อทั้ง DVD Player + ลำโพง 5.1 ใหม่ทั้งชุดครับ

สำหรับคุณ Nutte ผมก็ไม่ได้ แค้นเคืองหรือผิดใจอะไรหรอกครับ

ขอโอกาสระบายซักหน่อยก็ดี ผมก็ทำเหมือนๆ กับคุณหรืออีกหลายๆคน นี่แหละคือ แชร์ ประสบการณ์ ที่เราได้รับ ซึ่งกันและกัน ครับ ผมอ่านที่คุณพิมพ์มา แม้ไม่มีหน้าตาประกอบผมก็ไม่ได้มีอคติ อะไรหรอกครับ ผมเชื่อว่าคนทั้งบอร์ดเป็นเพื่อนร่วมอุดมการณ์รักในเสียง เสียงเพลง เสียงภาพยนต์ เสียงเกมส์ ฯลฯ เหมือนๆ กัน อาจมีการขัดแย้งทางความคิดนิดหน่อย แต่ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรมากมายหรอกครับ รักสิ่งเดียวกัน เราก็เหมือนๆ กันครับ ไม่ว่าจะ บางคนจะใช้ AVR บางคนใช้ X-Fi บางคนใช้ 2Zs หรือ ฯลฯ อีกมากมายแต่ผลออกมา เราต้องสิ่งเดียวกันครับ คือเสียงที่เราได้ยิน ได้ฟังมันถูกใจเรา ก็แค่นั้นครับ บางคนบอกว่าอันนี้ดีกว่า อันนั้นดีกว่า ผมก็เชื่อนะ แต่ถ้ามาเปรียบเทียบกับสิ่งที่เราได้รับมา แล้วพิจารณา ดู ผมก็แค่นำเสนอ แลกเปลี่ยนความคิด ผมก็พอทราบนะ มีหลายคนเริ่ม หมั่นไส้ผม ผมอยากบอกเล่าว่า การใช้ PC หรือ Mac ก็ตาม มันมีบางอย่างที่มากกว่า X-Fi มากกว่า Divoom มากกว่า Microlab มากกว่า Creative ผมอยากที่จะเปิดหูของหลายๆ คนให้ลองได้ยิน ได้ฟังอะไรใหม่ๆ มากกว่าที่เป็นอยู่ ครับ อาจติดขัดเรื่องงบประมาณ หรือเรื่องอื่นๆ ก็ตาม แค่อยากให้รู้ไว้ ว่าฉันไม่เคยรักใครเท่าเธอ ... ไม่ใช่ ... แค่อยากให้ลองเปิดหูกันดูครับ เปิดหูมากกว่า ลำโพง PC

ระบบเสียงจริงๆ มีวิธีเล่นวิธีแต่ง วิธีต่อ เป็น ร้อยๆ แบบครับ อยากให้ลองเปิดประตูสู่โลกแห่งเสียงกันดูครับ ไม่ใช่แค่เสียงในระดับ ประเทศไทย ต้องเปิดไปถึงระดับโลกกันไปเลยครับ ปล. อิอิ
                          Last edited by Aeromancer; 19 Jan 2008, 16:02:33.

Comment

มีเรื่องอีกแล้วคับ พอดีว่า หาที่ทดลองฟังไม่เจอเลย พระเจ้าจอร์จ ><" เดินหาตามห้าง+พัน มิเจอเลยง่า ไม่ทราบมีที่ไหนให้ทดลองฟังไหมอ่าคับ ขอบคุงงับ

Comment

Originally posted by ApoG View Post
                              มีเรื่องอีกแล้วคับ พอดีว่า หาที่ทดลองฟังไม่เจอเลย พระเจ้าจอร์จ ><" เดินหาตามห้าง+พัน มิเจอเลยง่า ไม่ทราบมีที่ไหนให้ทดลองฟังไหมอ่าคับ ขอบคุงงับ
                              เดี๋ยวนะ จะฟังอะไรนะ ลืมกระทู้นี้ไปแล้ว อิอิ

Comment

Working...
                              X