Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะรู้ได้ไงว่า RAM ใส่ไป 2 แถว แล้วมันวิ่ง Single หรือ Dual

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะรู้ได้ไงว่า RAM ใส่ไป 2 แถว แล้วมันวิ่ง Single หรือ Dual

ผมใส่แรมไป 2 แถวแล้ว A1 กับ B1 แต่พอดูใน CPU-Z มันบอกว่าแรมผม

2048 Single Channel ทั้ง ๆ ที่ผมใส่ถูกแล้ว ลองสลับ A2 กับ B2 ก็เหมือนเดิม

จะดูได้จากไหนบ้างครับว่า แรมเราวิ่ง Single หรือ Dual M/B ที่ใช้ก็ M2N-E SLI

หาโปรแกรม cpuz มาดูดิ ใส่คู่กัน สองช่องแรก ติดครับ ถ้าใส่ช่อง1กับ3 บางรุ่นไม่ติด

Comment

m2n-e sli ใส่ slot a1 กับ a2 หรือดูที่สี slot Dual ใส่สีเดียวกัน ถ้าผมจำไม่ผิด ลองเช็คในคู่มืออีกที

Comment

คู่มือ บอกให้ใส่ คนละสี A1 B1 ปกติเค้าก็ใส่กันแบบนี้อยู่แล้วนิครับ

ตกลงผมต้องใส่ A1 A2 หรอ

Comment

ถ้าลองสลับ slot ครบแล้วยังไม่ได้ก็คงต้องดูที่แรมแล้วครับว่าสเปกเหมือนกันมั้ย

Comment

เหมือนครับ ซื้อมา คู่กัน -*-

Comment

เหลือง คู่ เหลือง ดำ คู่ ดำครับ

Comment

a1คู่กับb1ผมดูผิดขอโทษที่ครับ

Comment

ปกติจะใส่สีเดียวกันครับ

ถ้าแรมไม่เสียก็ลองเอาบอร์ดไปเช็คครับ

หรืออาจเป็นไบออส

หนักหน่อยก็ชิปเซ็ตครับ

Comment

คู่มือบอกใส่คนละสี แต่ พอใส่ A1 A2 กลับติด Dual ซะงั้น

คู่มือ มั่ว จิง ๆ -*-

Comment

Originally posted by ez2o2z View Post
                      คู่มือบอกใส่คนละสี แต่ พอใส่ A1 A2 กลับติด Dual ซะงั้น

คู่มือ มั่ว จิง ๆ -*-
                      กำ

Comment

Working...
                      X