Announcement

Collapse
No announcement yet.

เริ่มซังกะบ๊วยWindows>สนMac

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เริ่มซังกะบ๊วยWindows>สนMac

คืออยากทราบเรื่องราคาอะครับ ขอราคาทุกแบบเลย แพงสุด ยัน ถูกสุด เพราะปกติผมจะเปลี่ยนมือถือบ่อยกะว่าเลิกเปลี่ยนมือถือยกคอมใหม่
    และก็เรื่องของไวรัส
    Software ต่างๆด้วยอะครับ

ที่สนใจเปลี่ยนเพราะ
    1.คีย์บอร์ดมันสวย ( ทุเรศไปป่าวชอบมันเพราะคีย์บอร์ด )
    2.เม้าท์สวย ( เหอๆ เม้าสวย+คีย์บอดสวย ทำให้อายกเปลี่ยนคอม ป
    3.จริงหรอเรื่องไวรัส

หลักๆที่ผมจะใช้คือ

1.Load เพลง ( เพลงนี่ผมจะโหลดไว้เยอะมากๆเลยนะครับ )
    2.เล่น Game Online < MapleStory / Audition > และผมรอเกม Pucca Racing อยู่ครับ
    3.ใช้ Software ของมือถือได้ ( อันนี่สำคัญมาก ถ้าไม่ได้คงเก็บตังเอา Iphone เป็นรายต่อไป )
    4.ใช้พวก Photoshop อะครับ
    5.Msn ( นั่งฝอยใน M ทั้งวันขาดไม่ได้ )
    6.เข้าเว็บต่างๆ โดยเฉพาะ overclockzone ^ ^

ที่เหลือยังคืดไม่ออกนะครับ

ราคา ไปเปิดดูครับ ตามที่งบจะอำนวยและการใช้งาน

www.maccafethai.com
    www.shoppingmac.com

เรื่องไวรัส "มี" แต่ ไวรัสที่อยู่บน windows "ทุกชนิด" ไม่มีผลต่อ MAC OSX เห็นเป็นแค่ไฟล์ ก็ลากลงถังขยะ เป็นอันเสร็จพิธี

ส่วนไวรัสที่อยู่บน OSX จริงๆ ก็ "มี" แต่ ปัจจุบัน ถ้าหาเจอก็ถือว่าเก่งครับ เพราะมันหายากมาก

1.Load เพลง ( เพลงนี่ผมจะโหลดไว้เยอะมากๆเลยนะครับ )
    2.เล่น Game Online < MapleStory / Audition > และผมรอเกม Pucca Racing อยู่ครับ
    3.ใช้ Software ของมือถือได้ ( อันนี่สำคัญมาก ถ้าไม่ได้คงเก็บตังเอา Iphone เป็นรายต่อไป )
    5.Msn ( นั่งฝอยใน M ทั้งวันขาดไม่ได้ )
    6.เข้าเว็บต่างๆ โดยเฉพาะ overclockzone ^ ^
    1. โหลดตามสบายแล้วแต่เน็ตจะอำนวย รองรับหมดตั้งแต่ http ยัน bit
    2. เกมส์ถ้าจะเล่นก็ต้องลง windows เอาครับ ถึงจะเล่นได้
    3. พอดีผมไม่ค่อยเข้าใจความหมายของ "ใช้" software ของมือถือได้ ครับ เพราะปกติผมก็ไม่เคยเห็นใครเปิดซอฟต์แวร์ของมือถือบนคอมเลย
    4. สบายมากครับ โปรแกรมของ adobe มันทำมาให้ mac มาตั้งแต่ไหนแต่ไร (ก่อนทำให้ windows ซะอีก)
    5. ใช้ได้ "แต่" พวกกล้อง ไมค์ จะใช้ไม่ได้ "ในตอนนี้" ครับ ทนคุยตัวอักษรอย่างเดียวไปก่อน
    6. เข้าได้แน่นอนครับ ใช้ firefox แทน IE ได้เลย บางเว็บใช้ไม่ได้จริงๆก็มี plugin IE ครับ

Comment

Originally posted by palmpspp View Post
      ตรงนี้ผมเข้าใจว่าคงหมายถึงใช้โปรแกรมSyncมือถือกะคอมพ์บนMacได้ไหมนะครับ อันนี้จึ้นอยู่กับตัวโปรแกรมครับว่าSupport OSXหรือเปล่า แล้วมีDriverสำหรับมือถือของMacไหม ถ้าไม่มีก็ลงBootcampไว้ใช้Windows Syncกับมือถือ+เล่นเกมได้นี่ครับ

ปล. มีคนกล่าวไว้ว่า "ใช้MACแล้วเป็นสุข จะไม่กลับไปทุกข์เพราะPC"

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
        ตรงนี้ผมเข้าใจว่าคงหมายถึงใช้โปรแกรมSyncมือถือกะคอมพ์บนMacได้ไหมนะครับ อันนี้จึ้นอยู่กับตัวโปรแกรมครับว่าSupport OSXหรือเปล่า แล้วมีDriverสำหรับมือถือของMacไหม ถ้าไม่มีก็ลงBootcampไว้ใช้Windows Syncกับมือถือ+เล่นเกมได้นี่ครับ

ปล. มีคนกล่าวไว้ว่า "ใช้MACแล้วเป็นสุข จะไม่กลับไปทุกข์เพราะPC"

ถ้าหมายถึง sync มันก็มีโปรแกรมบน mac ครับ ใช้ isync ก็ได้ (แต่ที่ลองมักจะมีปัญหากับ nokia ต้องไปใช้โปรแกรมอื่น)

Comment

Originally posted by tassapon View Post
          ถ้าหมายถึง sync มันก็มีโปรแกรมบน mac ครับ ใช้ isync ก็ได้ (แต่ที่ลองมักจะมีปัญหากับ nokia ต้องไปใช้โปรแกรมอื่น)
          ที่แน่ๆนะครับ ผมไม่ใช้ nokia แน่นอน ( เกลียดมันมานานมากๆแล้ว ) ผมเป็น FanClub Moto ครับ แต่ผมว่าได้นะ ขนาด V3i ยังมีรุ่นที่ใส่ ITune มาในเครื่องเลย ^ ^
          แล้วใช้พวก Handy Drive ได้มั๊ยครับ หรือพวก Hard Disk ที่ใส่เป็น Usb อะครับ

ราคาไม่ใช่เบาๆนะเนี่ย แต่ถ้าเทียบกับ Window ถือว่าคุ้มก่าแน่ๆ เพราะ Mac เป็น Software แท้เลย แต่ Window เครื่อง 10k - 30 k Window ไม่ใช่ข้อแท้แบบ 100 เปอ ^ ^

ลืมถามว่า ลงทั้ง window และ mac ไว้ในเครื่องเดียวกันได้หรอครับ ( สงสัย )

ผมสนเป็น Mac Mini เพราะวันๆก็ไม่ได้ทำอะไรมากอะครับ ถ้าเล่นเกม เล่นอีกเครื่องก็ได้ มะงั้นก็ใช้ NoteBook เอา แต่ผมอ่านดู รายละเอียดไม่ค่อยเคลียด้วยอะ งงอยู่ แล้วอีกอย่างผมก็งบไม่เยอะ ( เปลี่ยนคอมเด๋วพ่อว่า ) ซื้อแพงไปพ่อว่าน้าส์ ^ ^
          Last edited by palmpspp; 18 Jan 2008, 17:00:40.

Comment

Handy Drive ได้มั๊ยครับ หรือพวก Hard Disk ที่ใส่เป็น Usb อะครับ
            ได้ครับ เสียบแล้วใช้ได้แน่นอน "แต่" ถ้าเป็น NTFS มันจะอ่านได้อย่างเดียวครับ ต้องเป็น FAT อย่างเดียวถึงจะอ่านเขียนได้

ลืมถามว่า ลงทั้ง window และ mac ไว้ในเครื่องเดียวกันได้หรอครับ ( สงสัย )
            ได้ครับ ในเครื่องเดียวกัน จะใช้ทีละตัวหรือใช้พร้อมกันก็ได้ครับ

ผมสนเป็น Mac Mini เพราะวันๆก็ไม่ได้ทำอะไรมากอะครับ ถ้าเล่นเกม เล่นอีกเครื่องก็ได้ มะงั้นก็ใช้ NoteBook เอา แต่ผมอ่านดู รายละเอียดไม่ค่อยเคลียด้วยอะ งงอยู่ แล้วอีกอย่างผมก็งบไม่เยอะ ( เปลี่ยนคอมเด๋วพ่อว่า ) ซื้อแพงไปพ่อว่าน้าส์ ^ ^
            ถ้าให้ผมพูดตรงๆเลย mac mini ดูไม่ค่อยคุ้ม เพราะรวมค่าจอเม้าส์คีย์บอร์ดก็ ไปซื้อ imac ได้ดีกว่า แต่ถ้าพูดถึงว่ามีทุกอย่างแล้ว จะลองแค่เครื่องก็โอเคเลยครับ ถ้าขยันถอดเสียบอ่ะนะ - -

เรื่องรายละเอียดตรงไหน งง ก็ถามเพิ่มได้ครับ

Comment

isync ยังไม่ work เท่าไหร่ เห็นบ่ นๆกันเยอะ แต่ก็มี windows ไว้ใช้ ไม่ยากครับ switch กลับไปมา

Comment

Originally posted by Skywalker- View Post
                isync ยังไม่ work เท่าไหร่ เห็นบ่ นๆกันเยอะ แต่ก็มี windows ไว้ใช้ ไม่ยากครับ switch กลับไปมา

ถ้าจะใช้ windows ในกรณีนี้ แค่ใช้ผ่าน vmware ก็สะดวกดีนะครับ ไม่ต้องสลับไปมา เพราะโปรแกรม sync มันก็ไม่ได้ต้องการแรงเครื่องมากมาย

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                  ถ้าจะใช้ windows ในกรณีนี้ แค่ใช้ผ่าน vmware ก็สะดวกดีนะครับ ไม่ต้องสลับไปมา เพราะโปรแกรม sync มันก็ไม่ได้ต้องการแรงเครื่องมากมาย
                  ฟังไปฟังมา ใช้ Card Reader ดีก่ามั๊ย

และก็เรื่อง Mac Mini ผมอยากถามว่าจะใช้ จอของแบบธรรมดาที่ใช้ใน Pc ใช้ด้วยกันได้มะ และก็พวกเม้าส์ พวกคีย์บอร์ดด้วยครับ

Comment

และก็เรื่อง Mac Mini ผมอยากถามว่าจะใช้ จอของแบบธรรมดาที่ใช้ใน Pc ใช้ด้วยกันได้มะ และก็พวกเม้าส์ พวกคีย์บอร์ดด้วยครับ
                    ได้หมดครับ ขอแค่เป็น usb

Comment

ได้หมดครับ ขอแค่เป็น usb
                      ขอบคุณมากครับ แต่พี่ผมบอกว่าเอา MacBook เลย - -

Comment

Originally posted by palmpspp View Post
                        คืออยากทราบเรื่องราคาอะครับ ขอราคาทุกแบบเลย แพงสุด ยัน ถูกสุด เพราะปกติผมจะเปลี่ยนมือถือบ่อยกะว่าเลิกเปลี่ยนมือถือยกคอมใหม่
                        และก็เรื่องของไวรัส
                        Software ต่างๆด้วยอะครับ

ที่สนใจเปลี่ยนเพราะ
                        1.คีย์บอร์ดมันสวย ( ทุเรศไปป่าวชอบมันเพราะคีย์บอร์ด )
                        2.เม้าท์สวย ( เหอๆ เม้าสวย+คีย์บอดสวย ทำให้อายกเปลี่ยนคอม

3.จริงหรอเรื่องไวรัส

หลักๆที่ผมจะใช้คือ

ที่เหลือยังคืดไม่ออกนะครับ
                        ซื้อ mighty mouse กับ mac keyboard มาใช้กับเครื่อง pc ก็ได้นะครับฮุฮุ

Comment

แล้วเราสามารถยกเจ้า mac ไปอัพเกรดพวกแรม การืดจออะไรแบบนี้ได้ไหใครับ???

Comment

ถ้าผมใช้ Mac มันก็จะทำงานกับโปรแกรมพื้นฐาน ชื่อดังอย่าง word ไม่ได้ใช่มะคับ
                            แสดงว่า โอนถ่ายไฟล์ข้ามเครื่องกันไม่ได้ ระหว่าง win กับ Mac ถูกปะคับ

Comment

Originally posted by optimum View Post
                              ถ้าผมใช้ Mac มันก็จะทำงานกับโปรแกรมพื้นฐาน ชื่อดังอย่าง word ไม่ได้ใช่มะคับ
                              แสดงว่า โอนถ่ายไฟล์ข้ามเครื่องกันไม่ได้ ระหว่าง win กับ Mac ถูกปะคับ
                              wordใช้ใด้นะครับ
                              เเต่บางที่ถ้ารับไฟล์จากวินโดว์มาเเล้วอาจจะเปิดไม่ใด้ว่าง
                              layoutมั่วบ้างอะไรอย่างงี้
                              ลอง google ดูก่อนครับ office for mac

Comment

Working...
                              X