Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเรื่อง SATA II RAID Controller PCI Card

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเรื่อง SATA II RAID Controller PCI Card

ตามหัวข้อเลยนะครับ "อยากถามเรื่อง SATA II RAID Controller PCI Card"
    ว่าเค้ามีไว้ทำอะไรเหรอครับเพราะเห็นราคามันค่อนข้างสูง
    เลยอยากรู้ว่ามันมีคุณสมบัติ และความสามารถ อะไรยังไงเหรอครับ

ความสามารถคือ ทำให้เครื่องที่เมนบอร์ดไม่มีพอร์ต SATA แต่อยากใช้ HDD แบบ SATA ใช้งานได้

หรือ เมนบอร์ดมี SATA แต่ southbridge ทำ raid ไม่ได้ การ์ดนี้ก็สามารถทำ raid แทนได้ โดยไม่ต้องซื้อบอร์ดใหม่

ซื้อมาก็เอามาเสียบที่ช่อง pci ได้เลย ไม่ต้องซื้อบอร์ดใหม่ จุดประสงค์หลักก็เพื่อความเร็วในการใช้งาน HDD สำหรับผู้ที่ต้องการ (raid 0)

หรือบางคนต้องการความปลอดภัยของข้อมูล แล้วต้องการทำ raid แบบแปลกๆ ที่บอร์ดทั่วๆไปไม่มี อย่าง raid 5 10 หรือต่างจากนี้ ก็สามารถทำได้โดยไม่ต้องซื้อบอร์ดใหม่ครับ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
      ความสามารถคือ ทำให้เครื่องที่เมนบอร์ดไม่มีพอร์ต SATA แต่อยากใช้ HDD แบบ SATA ใช้งานได้

หรือ เมนบอร์ดมี SATA แต่ southbridge ทำ raid ไม่ได้ การ์ดนี้ก็สามารถทำ raid แทนได้ โดยไม่ต้องซื้อบอร์ดใหม่

ซื้อมาก็เอามาเสียบที่ช่อง pci ได้เลย ไม่ต้องซื้อบอร์ดใหม่ จุดประสงค์หลักก็เพื่อความเร็วในการใช้งาน HDD สำหรับผู้ที่ต้องการ (raid 0)

หรือบางคนต้องการความปลอดภัยของข้อมูล แล้วต้องการทำ raid แบบแปลกๆ ที่บอร์ดทั่วๆไปไม่มี อย่าง raid 5 10 หรือต่างจากนี้ ก็สามารถทำได้โดยไม่ต้องซื้อบอร์ดใหม่ครับ
      ขอบคุณมากครับ
      แล้วถ้าเครื่องเราทำ raid ได้อยู่แล้ว แล้วมันช่วยให้เร็วขึ้นมั้ยครับ

Comment

ซื้อมาก็เอามาเสียบที่ช่อง pci ---จึงสุดที่บัส pci ครัย
        ส่วนตัวไม่เคยเทส แต่ผมว่า จาดบอด เร็วก่า

Comment

ถ้าบอร์ดทำ raid ได้อยู่แล้ว มันก็ไม่เร็วขึ้นหรอกครับ มันเร็วเท่าที่ HDD จะเร็วได้ (ซึ่งความจิงมันช้าที่สุด ในบรรดาเครื่องในคอมพิวเตอร์)

Comment

ราคาประมาณเท่ารัยครับ ซื้อได้ที่ไหน

Originally posted by tassapon View Post
            ถ้าบอร์ดทำ raid ได้อยู่แล้ว มันก็ไม่เร็วขึ้นหรอกครับ มันเร็วเท่าที่ HDD จะเร็วได้ (ซึ่งความจิงมันช้าที่สุด ในบรรดาเครื่องในคอมพิวเตอร์)
            ราคาประมาณเท่ารัยครับ ซื้อได้ที่ไหน

Comment

มันมีแบบ PCI-E แล้วนะครับ แต่แพงอยู่ เร็วกว่า onbard แน่นอน

Comment

http://www.antthai.com/home/hotnews/st-ex8350.htm

Comment

ราคาขึ้นกับ ชิปและบริษัท เห็นราคาตั้งแต่ ไม่กี่ร้อยจนถึงเป็นพัน

Comment

Working...
                  X