Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดร้านเน็ตแล้วโดนจับ T_T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

จขกท. ครับรบกวนเข้าไปดูในนี้หน่อยน่าจะมีทางออกให้นะครับ http://www.tscclub.org/index.php?topic=1870.0

Comment

แบคอัพข้อมูลลุกค้าถ้าลูกค้าทำความพิดจิง แล้วเราไม่โดนไปด้วยเหรอ ลูกค้าออกเยาะ

Comment

ความหมายในเรื่องของ logfile

log file ในพระราชบัญญัตินี้จะหมายถึง ข้อมูลที่ผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ต อันได้แก่ ร้านอินเตอร์เน็ตคาร์เฟ่ รวมทั้งหน่วยงานของราชการและเอกชนที่ให้พนักงานสามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตได้ ต้องมีหน้าที่ในการเก็บข้อมูล หรือ log file ดังนี้
        1. ข้อมูลจราจรคอมพิวเตอร์ ต้องเก็บไว้ไม่น้อยกว่า 90 วัน
        2. ข้อมูลของผู้ใช้บริการเท่าที่จำเป็นเพื่อให้สามารถระบุตัวผู้ใช้บริการได้ไม่น้อยกว่า 90 วัน

หากผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ต ไม่เก็บสิ่งที่ พรบ. ได้กำหนดให้มีหน้าที่ต้องเก็บ แล้วเกิดเหตุการณ์เป็นคดีความขึ้นในระบบคอมพิวเตอร์ของตน เมื่อเจ้าหน้าที่เรียกเก็บ log file แล้วไม่มีให้
        จะถือว่าผู้ให้บริการกระทำผิด พรบ.มาตราที่26 โดยถือว่ามีเจตนาจงใจให้เกิดการกระทำความผิดในระบบคอมพิวเตอร์ของตนมีโทษ ปรับสูงสุดถึงห้าแสนบาท
        หากสงสัยรายละเอียดเพิ่มเติมเข้าไปได้ที่ http://www.dsi.go.th หรือ mooyim2550@hotmail.com ขอบคุณครับ

Comment

ถ้าร้านไม่ได้เป็นที่ก่อคดีนี่จะโดนปรับรึป่าวครับเนี่ย จขกท เงียบหายไปเลยไม่รู้เป็นไงบ้างเป็นห่วงเหมือนกันนะครับเนี่ย

Comment

สู้ ๆ น่ะค่ะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

อย่าท้อแท้ อิอิ จุบ จุบ

Comment

คิดได้ไงหวะ

Comment

เท่าที่อ่าน จาก http://www.tscclub.org/index.php?topic=1870.0

คิดว่ารอดนะ แต่ก็นะอยู่ที่ศาล

Comment

ไม่ต้อต้องคิดมากครับ ในโปรแกรม ควบคุมร้านมันน่าจะมี log ในตัวอยู่แล้วครับหาดู ดีๆ มันจะเป็นตัวบอกการใช้งานของเครื่องลูกครับ เคยทำงานอยู่ร้านเกมส์ เหมือนกัน

Comment

Originally posted by mooyim dsi View Post
                    log file ในพระราชบัญญัตินี้จะหมายถึง ข้อมูลที่ผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ต อันได้แก่ ร้านอินเตอร์เน็ตคาร์เฟ่ รวมทั้งหน่วยงานของราชการและเอกชนที่ให้พนักงานสามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตได้ ต้องมีหน้าที่ในการเก็บข้อมูล หรือ log file ดังนี้
                    1. ข้อมูลจราจรคอมพิวเตอร์ ต้องเก็บไว้ไม่น้อยกว่า 90 วัน
                    2. ข้อมูลของผู้ใช้บริการเท่าที่จำเป็นเพื่อให้สามารถระบุตัวผู้ใช้บริการได้ไม่น้อยกว่า 90 วัน

หากผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ต ไม่เก็บสิ่งที่ พรบ. ได้กำหนดให้มีหน้าที่ต้องเก็บ แล้วเกิดเหตุการณ์เป็นคดีความขึ้นในระบบคอมพิวเตอร์ของตน เมื่อเจ้าหน้าที่เรียกเก็บ log file แล้วไม่มีให้
                    จะถือว่าผู้ให้บริการกระทำผิด พรบ.มาตราที่26 โดยถือว่ามีเจตนาจงใจให้เกิดการกระทำความผิดในระบบคอมพิวเตอร์ของตนมีโทษ ปรับสูงสุดถึงห้าแสนบาท
                    หากสงสัยรายละเอียดเพิ่มเติมเข้าไปได้ที่ http://www.dsi.go.th หรือ mooyim2550@hotmail.com ขอบคุณครับ
                    แสดงว่าหน่วยงานราชการที่ไม่มีเซฟเวอร์เป็นของตนเอง โดนนะซิครับ เพราะที่เห็น ๆ เสียวไส้ที่สุด
                    อบต 555+++(หน่วยงานราชการที่มีเซฟเวอรืเป็นของตัวเองก็สำรองข้อมูลไม่เกินสัปดาห์ ข้อมูลมันเยอะนะคับ สมมุติว่าเกิดมีเหตุการณ์คดีเกิดขึ้น ปริ้นรายงานออกมาถ้า 90 วัน ผมคิดว่า ใช้เวลาปริ้นสักเท่าไหร่หน่อ) ที่ผมทำงานอยู่หน่วงงานราชการมีเครื่อง 1000+ คิดว่าจะงานเล่นอินเตอร์เน็ต 1000 เครื่อง/วัน 90 วัน ไม่อยากคิดเลย ว่ามันคิดกฏหมายมาได้งัย (บุคคลที่ร่างกฏหมายใช้อินเตอร์เน็ตเป็นหรือเปล่านี่) จขกท เงียบจัง ได้การอย่างไรมาบอกกันบ้างนะคับ

Comment

ลองเข้าไปปรึกษากับเซียน Internet cafe ดูนะครับ

http://www.internetcafe.in.th/index.php

ผมก็อยากเปิดร้านเน็ตเหมือนกัน ตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลทางหนี้ทีไล่ จากเซียนๆ ตามที่ลิงค์มาให้อ่ะครับ

Comment

ก็เป็นพวกโปรแกรม proxy มีอยู่หลายตัว
                        แต่ที่นิยมกันมากก็เป็น squid

Comment

"2. ข้อมูลของผู้ใช้บริการเท่าที่จำเป็นเพื่อให้สามารถระบุตัวผู้ใช้บริการได้ไม่น้อยกว่า 90 วัน" <<--- เล่น net 10 มานั่งถามว่าผมเป็น ใครมาจากไหน ชื่อไร รหัสบัตรประชาชนไร ชาติหน้าตอนบ่ายๆ งับ ผมถึงเข้าร้านนั้น

Comment

น่าจะหาทนายเก่ง ๆ ผมว่าต้องซักฝ่ายตำรวจแล้วหละครับว่า log file คืออะไร สามารถทำอะไรได้ ฯลฯ หากตำรวจตอบได้ไม่ชัดเจน แล้วมาจับนี่คือจับทั้ง ๆ ที่ไม่รู้ลึกซึ้งเลยว่าที่จะจับนี่ถูกหรือผิดประการใด อีกอย่างลองเทียบและหาตัวอย่างดูว่ามีหน่วยงานของรัฐหน่วยงานไหนบ้างที่ไม่มี ซึ่งมันก็น่าจะมีนะที่ไม่มี เอามาเป็นตัวอย่างว่า เนียะละทีอย่างนี้ทำไมถึงละเว้น แสดงให้เห็นว่าความพร้อมในการใช้งานพวกนี้สำหรับประเทศไทยคงต้องเตรียมไปอีกซักพัก ไม่ใช่จับ ๆ ซึ่งอันนี้ก็แล้วแต่วิจารณญาณของศาลนะครับ สุดท้ายหากไม่รอดจริง ๆ ก็แสดงความเสียใจ รับผิด อาจจะได้ลดโทษลงไปเยอะ เหมือนกับกรณีขับรถชนคนตาย ที่ไม่ควรหนี และควรไปร่วมงานศพ เป็นการแสดงความจริงใจ อันนี้ศาลจะลดโทษให้นะ ฟังมาจากเพื่อนที่เรียนอีกที แต่คิดว่าน่าจะประยุกต์ใช้กันได้ ขอให้โชคดีครับ

Comment

Originally posted by mooyim dsi View Post

หากผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ต ไม่เก็บสิ่งที่ พรบ. ได้กำหนดให้มีหน้าที่ต้องเก็บ แล้วเกิดเหตุการณ์เป็นคดีความขึ้นในระบบคอมพิวเตอร์ของตน เมื่อเจ้าหน้าที่เรียกเก็บ log file แล้วไม่มีให้จะถือว่าผู้ให้บริการกระทำผิด พรบ.มาตราที่26 โดยถือว่ามีเจตนาจงใจให้เกิดการกระทำความผิดในระบบคอมพิวเตอร์ของตนมีโทษ ปรับสูงสุดถึงห้าแสนบาท
                              ถ้ายังไม่เกิด ก็ไม่น่าจะโดนนะครับ

Comment

ปิดร้านหนีลูกเดียว ที่เกาะผม จขกท มาส่งข่าวคราวหน่อยสิครับเป็นไงบ้าง

Comment

Working...
                                X