Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดร้านเน็ตแล้วโดนจับ T_T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เด๋วจะลองหา พรบ. ความผิดคอมมาอ่านดูคับ

เผื่อจะพอช่วยได้บ้าง

Comment

ตอนนี้มันมีตัวเก็บ Log จำหน่ายอยู่น่ะครับ ผมจะยกมาให้ดูสักค่ายคือของ SRAN ลอง Search ใน Google ได้ครับ เป็นของคนไทยบริษัทนี้ ซึ่งตัวเก็บ Log นั้นมีหลายรุ่น

ผมได้สอบถามราคามาเรียบร้อยสำหรับรุ่นกลาง หรือ Hybrid-L นั้นเก็บได้ ไม่เกิน 200 เครื่อง ราคาตกอยู่ที่ประมาณ 4 แสนครับ (รวมค่าติดตั้งและค่าอุปกรณ์ทั้งหมดแล้ว)

ร้านเน็ตเล็กๆ ก็แย่หน่อย อุปกรณ์นี้อย่างเดียวพอๆ กะราคาเครื่องคอมทั้งร้านเลย ไม่รู้เบื้องบนเค้าคิดอะไรอยู่

Comment

อีกอย่างน่ะครับ พ.ร.บ. ฉบับนี้มันมีผลบังคับใช้เมื่อพ้นกำหนด 30 วันนับตั้งแต่วันประกาศในราชกิจจานุเบกษา (ตามมาตราที่ 2)

ใครโดนก่อนหน้านั้น ยกข้อนี้แย้งในศาลได้ครับ แต่คงไม่ถึงศาลหรอก เพราะศาลเค้ารู้ดีอยู่แล้ว ระวังแต่พวกตำรวจหัวหมอ มาแกล้งทำเป็นตรวจหาเงินเข้ากระเป๋าโดยอ้าง พ.ร.บ. ฉบับใหม่

Comment

พวกร้าน ไม่เกิน 10เครื่องแย่แน่ๆ ต้องมาทำ server อีก
          อันนี้ของ micronet เค้านะ เก็บ log ง่ายๆ
          http://www.micronet.in.th/webboard/s...gory=faq&No=24
          ส่วน ยีห้ออื่นมั่วๆกันไปดูครับ เอาใจช่วย ไม่ต้องไปจ้างวางระบบ ให้เปลืองตัง

ขายหมี่เกี้ยว สบายกว่าเป็นไหนๆ อิอิ

Comment

เอ่อมันเริ่ม 18 สิงหาไม่ใช่เหรอครับช่วงนี้น่าจะยังอยู่ในช่วงการเตรียมอยู่รึเปล่าครับ รึผมจำวันที่เริ่มการบังคับใช้ผิด!!!
            ถือว่าเป็นหน้าที่ของ admin นะครับที่ต้องรับผิดชอบ ถ้าหากมีการกระทำผิดกฎหมายจาก IP Address ของท่านซึ่งเขาจะตามจาก public IP จาก ISP ว่าเวลาที่กระทำความผิดนั้น ISP ได้แจก IP ที่ได้กระทำความผิดให้ลูกค้ารายใดเขาก็จะตามมาหาท่าน แล้วท่านก็ต้องบอกเขาให้ได้ว่า เวลาที่กระทำความผิดนั้น เกิดจาก private IP ของท่านมาจากเครื่องใดและใครเป็นผู้ใช้งาน แต่ log file ทั่วๆไปเป็น text ซึ่งมีการแก้ไขได้อาจทำให้เกิดปัญหาได้เช่นเดียวกัน และเวลา ของเครื่อง Server ท่านต้อง sync เวลาให้ตรงกับเวลามาตรฐานด้วยนะครับ อีกทั้งน่าจะต้องติดกล้องวงจรปิดด้วย ถ้าเป็นไปได้คงต้องมีการจดหรัสประจำตัวของบัตรอะไรก็แล้วแต่พร้อมการเซ็นต์ชื่อน่าจะดีครับ

กฎหมายที่ออกมานั้นผมคิดว่ามีเจตนาดีครับ แต่ผมไม่ทราบว่าเค้ามีส่วนอะไรรึเปล่าผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

ทางที่ดีท่านคงต้องเปิด พรบ.ทุกข้อแล้วเช็คว่าร้านท่านรองรับครับทุกข้อหรือไม่

ปล.เป็นกำลังใจให้นะครับท่าน

Comment

ผม ICT ก็ ทำไม่ถูก เพราะว่า จะหาเครื่องมา เก็บการจราจร ทางอินเทอร์เน็ต มันต้นทุนสูง
              และอีกอย่าง ถ้าร้านเน็ต ที่มีเครื่องน้อย กว่าจะคือทุนได้ หลายปีอยู่
              ICT น่าจะ ออกโปรแกรม ที่เก็บข้อมูลของ Internet ออกแจกจาย
              เอาแบบว่า ลงในเครื่องปกติได้ โดยที่ ไม่ต้อง ลงทุนซื้อเครื่องเพิ่ม

Comment

Originally posted by -=NaT=- View Post
                Log คืออะไรหว่า
                log เพื่ออะไร
                Log คืออะไร คือข้อมูลการจราจรบนคอมพิวเตอร์นั่นเองครับ อธิบายง่าย ๆนะครับ อย่างเช่น คุณมีรถยี่ห้อ AAA วันหนึ่งคุณได้ขับไปไหนบ้าง ไม่ว่าจะไปเที่ยว ไปทำงาน ไปสังสรร โดยนายC เป็นคนขับ ส่วนวันรุ่งขึ้น นาย B เป็นคนขับ ก็จะต้องรู้ว่า นาย B ขับรถไปไหนบ้าง

อ้างอิง รถยี่ห้อ AAA = เครื่องคอมพิวเตอร์
                นาย A , B = ผู้ใช้คอมพิวเตอร์

เก็บเพื่ออะไร

ถ้าวันหนึ่ง นาย A เกิด ขับรถไปส่งสิ่งผิดกฏหมายขึ้นมา แล้วโดน แ่ต่จับนาย A ก็ไม่รับสารภาพ ก็เลยต้องมาหาหลักฐาน เป็นต้น

เพราะฉะนั้นถ้าร้านอินเตอร์เนตทั่วไปไม่เก็บข้อมูลการจราจรบนคอมพิวเตอร์ ก็ถือว่าสมรู้ร่วมคิดที่จะกระทำผิดกฏหมาย

Comment

Log เวปคับ

Comment

มันมากเกินไปแล้ว ไม่ไหว จริงๆ สมองคนแก่ๆไม่ได้เรื่องหร้อก

Comment

Originally posted by Heartcooling View Post
                      คือทางเจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าไม่มีการแบ็คอัพข้อมูลของลูกค้า เลยผิด พรบ.คอมพิวเตอร์ กำเลยครับเซงมากมายรอขึ้นศาลอยู่ คดีอาญาซะด้วยสิครับ แต่ในกฏหมายบอกกระทำผิดโดนปรับห้าแสน อ่าครับ ทำไงดีครับปรึกษาหน่อย ผมเปิดร้านเน็ตนะครับลืมบอกไป

******ยังไงเพื่อน ๆ ก็ระวังไว้หน่อยครับ ช่วงนี้ได้ข่าวว่าเริ่มออกกวดขันกันล่ะ******
                      ปิดประตูดีแมวเลยครับ เอาแม่งให้น่วม

Comment

พรบ.คอมพิวเตอร์ปี เริ่มใช้วันที่ 22 สิงหาคม 2551 ครับ(ถ้าผิดว่นก้ขอโทดที่ครับ) หลังจากผ่อนผัน มา1 ปี ถ้าจับตอนนี้ไม่ได้ครับ เจ้าหน้าที่มาตรวจท่านต้องดูเอกสาร ดีว่ามาจาก ictเปล่า เพราะมีรายชื่อ ผู้ทีมีสิทธิ์ตรวจค้นโดยเฉพาะ รองหาดู ที่www.tscclub.org

Comment

มาตรา 21 ครับต้องระวัง
                          http://www.uploadtoday.com/download/...1cd9b33e9c101b

สงสัยต้องทำระบบสมาชิกครับ โปรแกรมประเภทเน็ตคาเฟ่ จะมีระบบฐานข้อมูลครับ

Comment

http://netserv.su.ac.th/images/ComputerLaw50.pdf

มาตรา ๒๖ ผู้ให้บริการต้องเก็บรักษาข้อมูลจราจรทางคอมพิวเตอร์ไว้ไม่น้อยกว่าเก้าสิบวัน
                            นับแต่วันที่ข้อมูลนั้นเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ แต่ในกรณีจำเป็นพนักงานเจ้าหน้าที่จะสั่งให้ผู้ให้บริการ
                            ผู้ใดเก็บรักษาข้อมูลจราจรทางคอมพิวเตอร์ไว้เกินเก้าสิบวันแต่ไม่เกินหนึ่งปีเป็นกรณีพิเศษเฉพาะราย
                            และเฉพาะคราวก็ได้
                            ผู้ให้บริการจะต้องเก็บรักษาข้อมูลของผู้ใช้บริการเท่าที่จำเป็นเพื่อให้สามารถระบุตัวผู้ใช้บริการ
                            นับตั้งแต่เริ่มใช้บริการและต้องเก็บรักษาไว้เป็นเวลาไม่น้อยกว่าเก้าสิบวันนับตั้งแต่การใช้บริการสิ้นสุดลง
                            ความในวรรคหนึ่งจะใช้กับผู้ให้บริการประเภทใด อย่างไร และเมื่อใด ให้เป็นไปตามที่รัฐมนตรี
                            ประกาศในราชกิจจานุเบกษา

Comment

คงจะเป็น log บันทึกการใช้งานมากกว่าครับ ว่าลูกค้าที่มาเล่น เข้าเว็บอะไร เล่นเกมส์อะไร ใช้งานคอมพิวเตอร์อย่างไร

Comment

ทำไงดีทีนี้ ผมเองก็จะเปิดร้านเน็ตเหมือนกัน เสี่ยงเลยเรา

Comment

Working...
                                X