Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดร้านเน็ตแล้วโดนจับ T_T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดร้านเน็ตแล้วโดนจับ T_T

คือทางเจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าไม่มีการแบ็คอัพข้อมูลของลูกค้า เลยผิด พรบ.คอมพิวเตอร์ กำเลยครับเซงมากมายรอขึ้นศาลอยู่ คดีอาญาซะด้วยสิครับ แต่ในกฏหมายบอกกระทำผิดโดนปรับห้าแสน อ่าครับ ทำไงดีครับปรึกษาหน่อย ผมเปิดร้านเน็ตนะครับลืมบอกไป

***ยังไงเพื่อน ๆ ก็ระวังไว้หน่อยครับ ช่วงนี้ได้ข่าวว่าเริ่มออกกวดขันกันล่ะ***

ส่งส่วย จบ ^_^

Comment

ขอบคุณที่ออกมาเตือนกันครับ ไม่รู้ว่าครั้งแรกมีการตักเตือนรึป่าวเนอะ แต่เคยได้ยินข่าวมาบ้างเหมือนกันเรื่องการตรวจร้านเน็ต แต่ไม่รู้ว่าจะถึงขั้นปรับแรง แต่ยังไงก็ไม่ควรเสี่ยงกับกฏหมายครับ ควรจะทำให้ถูกต้องไว้ดีกว่า แล้วมีวิธีแบ็คอัพยังไงบ้างครับผู้รู้ช่วยเติมหน่อยครับ เรื่องใหญ่ใช่ย่อยเลย

Comment

Originally posted by UnNormalZ View Post
        ส่งส่วย จบ ^_^
        เรื่องถึงชั้นศาลเรียบร้อยแล้วครับ ไวมากครับ สงสัยว่าเป็นกฏหมายใหม่ด้วยครับ ซวยจริง ๆ เลยครับร้านละแวกนั้นโดนหมดเลยครับ

Comment

กำเรยท่าน จะเอาใจช่วยนะผมก็ไม่รุ้เหมือนกัน เเล้วมันต้องเเบ๊คอัพส่วนไหนกัน รอผู้รุ้มาช่วยเเล้วกันคับ

Comment

โว้วๆ ถึงขั้นขึ้นโรงขึ้นศาลแล้วเหลอครับ ไวเกินนะเนี่ย

ถ้ายังไงลองติดต่อไปที่สภาทนายความก่อนนะครับ ลองปรึกษาเค้าดูก่อน

ผมว่างานนี้คงมีเสียตังกันแล้วล่ะ แต่จะเสียมากเสียน้อยคงต้องลองหาช่องสู้ดูครับ ^_^

Comment

ก็ตาม พรบ.คอมพิวเตอร์ น่ะครับ

คุณไม่ได้ตามอ่านหรือครับ เค้าประกาศใช้แล้ว เก็บ log การใช้งาน 90 วัน

Comment

เพื่อนผมเปิดร้านเน็ตเยอะด้วยอ่า Log นี่ทำไงอ่าครับ ได้ยินมาว่าเป็นการ์ดแต่ละเครื่อง ต้องมีเซิร์ฟเวอร์ตัวนึง ซอฟแวร์อีก พอจะหาซื้อไหนได้บ้างอ่า ผมเชื่อและเชื่อเลยว่ามีอีกหลายร้านเลยล่ะครับ ยังไงฝากแจ้งให้เตรียมตัวกันหน่อยดีกว่าครับ ผมมาในนามผู้หวังดีครับ
                Last edited by man10u; 18 Jan 2008, 11:32:14.

Comment

กำ ลองบอกศาลว่า "ก็ทำไม่เป็นนี่ ทำ พรบ.คอมพิวเตอร์ แต่ไม่มีวิธีทำมาให้ดู แล้วใครจะไปทำตามได้ทุกอย่าง"

อิอิ ไม่รู้ศาลจะว่ายังไง อย่าเอาไปพูดจริง ๆ ละ

Comment

อยุ่ต่อหน้าผู้พิพากษา ผมว่าคงจะอึ้ง ๆ มั้งครับ

Comment

log ยังไงอ่ะ ถึง log ว่าใครทำอะไรในเครื่อง แต่คุณก็ต้องทำประวัติลูกค้าด้วย ทุกคนเค้ามาที่ร้านต้องมีชื่อ ตายละครับ เล่นเน็ทชม.ละ 10 แต่ต้องมานั่งทำหลักฐานกันหลายสิบนาที ขึ้นราคาค่าเน็ทเป้น ชม. ละ 50 บาท ก่อนสิครับ จะเก็บแม้กระทั่งชื่อบิดา มารดาไปให้ดูด้วยย

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post
                        กำ ลองบอกศาลว่า "ก็ทำไม่เป็นนี่ ทำ พรบ.คอมพิวเตอร์ แต่ไม่มีวิธีทำมาให้ดู แล้วใครจะไปทำตามได้ทุกอย่าง"

อิอิ ไม่รู้ศาลจะว่ายังไง อย่าเอาไปพูดจริง ๆ ละ
                        ก็ จำเลยผิดตามฟ้องต้องโทษปรับ บลาๆๆๆ.
                        รึไม่ก็ เนื่องจากหลักฐานไม่ครบ ยกฟ้อง

Comment

Originally posted by e20wac View Post
                          ก็ จำเลยผิดตามฟ้องต้องโทษปรับ บลาๆๆๆ.
                          รึไม่ก็ เนื่องจากหลักฐานไม่ครบ ยกฟ้อง
                          ยังไงก็มีแค่ 2 อย่างใช่มั้ยเนี้ย โดน หรือไม่โดน ออก พรบ มาข้อนี้มันขัดใจยังไงไม่รู้ มันออกกฏหมายให้คนใส่หมวก แต่ไม่มีหมวกมาให้ หาใส่กันเอาเอง เห็นเพื่อนผมซื้อหมวกมา แล้วแกะโฟมออก ท่าสี ร้อยเชือก ได้หมวกมา 2 อันเลย หุหุ

ต้องใช้โปรแกรมส่องเครื่องลูกค้าด้วยหรือป่าว ว่าลูกค้าทำอะไร เข้าเวปอะไร ใส่ pass อะไร เล่นเกมอะไร ใช้ id ว่าอะไร ฯลฯ แค่นึกดูก็เยอะพอสมควร ดีนะ พรบ ไม่ได้บอกให้เก็บทุกอย่าง เหมือนซื้อ sim ต้องลงทะเบียนเลย
                          Last edited by TaO_OaT; 18 Jan 2008, 14:01:49.

Comment

ทำ log ละเอียดไปก็เข้าข่ายละเมิดสิทธิส่วนบุคคลครับ
                            เอาข้อนี้ร้องค้านเลยครับ
                            เนื่องจากกฎกระทรวงออกมาโดยไม่นึกถึงสภาพความเป็นจริง

Comment

เคยคุยกะ เซลล์ บ.ไอที

เค้าบอกว่าตั้งแต่ พรบ.คอมพิวเตอร์ ออกใช้

บ.ส่วนใหญ่ ตั้งเป้าขายพวก Storage กันเพียบ

สงสัย มีเอี่ยวได้ % กันรึป่าวเนี่ย

Comment

Working...
                              X