Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดร้านเน็ตแล้วโดนจับ T_T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by SpeedDIY View Post
    ก็ตาม พรบ.คอมพิวเตอร์ น่ะครับ

คุณไม่ได้ตามอ่านหรือครับ เค้าประกาศใช้แล้ว เก็บ log การใช้งาน 90 วัน
    90 วันนี้ ถ้าเป็น ทอลมินอลใหญ่ๆ เก็บ หลายๆๆๆๆ TB เลยน่ะครับ อิอิ

ส่วนร้านเน็ตผมว่าทำ วงจรปิด น่าจะพอ

เอาเวบแคม สัก 2-4 ตัวแล้วหาโปรแกรม มาคุม ให้มันลบตัวเองทุกๆ 90 วัน น่าจะพอครับ

Comment

เปิดร้านเน็ต ไม่ใช่ง่ายๆนะเนี่ย

Comment

ซวยเลยเนอะ

Comment

เมื่อก่อนก็จับHi-lo พอตั้งวงใหญ่ก็ไม่จับ ตอนนี้มาเรื่องLogอีก ไม่ไหว เเค่เรื่องMatrixฟังเเพลงก็เหนื่อยเล้ว

Comment

ผมมีเเต่ลูกค้าฝรั่ง

Log ต้องทำด้วยหรอ ทำไง อ่ะครับ

Comment

เป็นปัญหาที่ต้องหาทางแก้ไขแล้วครับ ได้ข่าวร้านเพื่อนแถว ๆ นครศรีฯ ก็โดนตรวจเหมือนกันแต่ปิดทัน รายนี้รอดตัวไป
              Last edited by man10u; 18 Jan 2008, 21:15:39.

Comment

Originally posted by heroin View Post
                ผมมีเเต่ลูกค้าฝรั่ง

Log ต้องทำด้วยหรอ ทำไง อ่ะครับ
                นั้นสิ พรบ ไม่มีวิธีทำบอกด้วย เหอ ๆ

Comment

ถ้าเป็น Log file การเข้าใช้ Internet ที่ ADSL Router มันมีเก็บอยู่แล้วครับ(ยกเว้นของกะลั่วจริงๆถึงจะไม่มีเก็บ)และมันจะเก็บเรยๆถ้าเราไม่ไปกด Reset ค่ามัน

ซึ่งเราสามารถเอา Log file อันนี้มา MAP กะ PC (ถ้า Fix IPไว้) ก็จะรู้ได้ทันทีว่าในช่วงเวลานั้น PC ตัวนั้นเข้าใช้เว็บหรือติดต่อผ่าน Internet ไปที่ใดบ้าง

เท่านี้เราก็ไม่ผิดแล้ว เพราะข้อมูลมันเก็บไว้ที่ ADSL Router อยู่แล้ว ยกเว้น พรบ. เค้ากำหนดไว้ว่าต้องเก็บข้อมูลชื่อ-ที่อยู่ลูกค้าด้วย(แต่คงไม่มั่ง)

แต่ถ้าจะเอาแบบออก Report ได้สวยๆก็คงต้อง Box ที่ทำไว้เก็บ Log และออก Report โดยเฉพาะละครับ

---------------------------------------

จขกท. ลองกลับไปดูที่ ADSL Router ซิครับเผื่อจะใช้เป็นหลักฐานหักล้างได้ หรือ แม้แต่เป็นหลักฐานในการฟ้องแพ่งกลับเพื่อเรียกค่าเสียโอกาส ค่าเสียเวลา เจ้าหน้าที่ชุดจับกุมได้
                  Last edited by JO; 18 Jan 2008, 21:44:30.

Comment

Originally posted by Heartcooling View Post
                    คือทางเจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าไม่มีการแบ็คอัพข้อมูลของลูกค้า เลยผิด พรบ.คอมพิวเตอร์ กำเลยครับเซงมากมายรอขึ้นศาลอยู่ คดีอาญาซะด้วยสิครับ แต่ในกฏหมายบอกกระทำผิดโดนปรับห้าแสน อ่าครับ ทำไงดีครับปรึกษาหน่อย ผมเปิดร้านเน็ตนะครับลืมบอกไป

***ยังไงเพื่อน ๆ ก็ระวังไว้หน่อยครับ ช่วงนี้ได้ข่าวว่าเริ่มออกกวดขันกันล่ะ***

ลองเข้าไปปรึกษาที่นี้ดูครับน่าจะช่วยให้คำแนะนำได้ http://www.tscclub.org/

Comment

Log คืออะไรหว่า
                      log เพื่ออะไร

Comment

อันตรายจริงๆ เอาซ่ะทุกอย่าง เปิดร้านนานแค่ไหน กว่าจะเก็บเงินจากลูกค้าได้สัก 500,000 เนี้ย
                        แต่จะมาโดนปรับแต่เวลาสั้นนัก

Comment

Log คือ บันทึก

Comment

ก็ต้องรอศาลตัดสินแหละคับ
                            จะอ้างว่าไม่รู้ก็ไม่ได้ . . . ลำบากจิงๆ แนะนำสภาทนายความอีกคนคับ

อนาคตประเทศไทยคงลำบาก สิทธิหายไปทุกทีๆ หมั่นไส้ตั้งแต่ 24 ช.ม. ละ แต่นั้นอดเล่นเลย

Comment

บ้าไปแล้วร้านเน็ต ซวยละครับ จิงๆอ่ะทำยาก เชื่อ ดิ ต้องมีการ ปรับความเข้า ใจ ไม่ใช่ -*- ดีดี ผิดเฉย เลย

Comment

ซวยเลย -*-

Comment

Working...
                                X