Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกิดกล่องข้อความสีดำ พร้อมให้กด restart งงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกิดกล่องข้อความสีดำ พร้อมให้กด restart งงครับ

ระบบปฏิบัติการ Mac OSX Tiger 10.4.11
    Macbook Core2Duo 2.0Ghz RAM2Gb

ใช้อยู่ดีๆ เกิด กล่องข้อความสีดำ ตัวหนังสือสีขาว 5 ภาษา บอกให้เราปิดเครื่องหรือเริ่มระบบปฏิบัติการใหม่
    iTune ที่เปิดฟังอยู่เพลงก็กระตุกเหมือนค้าง

งงครับ อธิบายหน่อย
    Windows มี บลูสกรีน
    Mac มี แบล๊คสกรีน ซะงั้น

ตอนนั้นใช้งานอะไรอยู่บ้างครับ เป็นบ่อยแค่ไหน เพิ่งเป็นหลังจากลงโปรแกรม/update อะไรเพิ่มรึเปล่า ขอรายละเอียดนิดนึงครับ

Comment

เป้นเหมือนกัน พอลงเส็ดแล้วกะลังจะบูทก้อมีขึ้นมา ลงกี่เครื่องๆ ก้อเจอเหมือนกันหมด

Comment

Originally posted by Drunkman View Post
        เป้นเหมือนกัน พอลงเส็ดแล้วกะลังจะบูทก้อมีขึ้นมา ลงกี่เครื่องๆ ก้อเจอเหมือนกันหมด
        OSX 10.5 ป่าวครับ

Comment

10.5 ยังไม่ได้ลองครับ เคยลง 10.4.8 กับ 10.4.9 อาการเดียวกันนนอย่างที่บอกไปครับ เลยไม่อยากลงอีกแล้ว รอให้มันดีๆ กว่านี้หน่อยค่อยลองใหม่

Comment

10.4 ผมว่ามันดีแล้วนะ ที่เคยใช้ไม่เคยเจอเลย มาเจอกับ 10.5 เนี่ยแหละ ลงบน mac หรือลงบน pc ครับ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
              ตอนนั้นใช้งานอะไรอยู่บ้างครับ เป็นบ่อยแค่ไหน เพิ่งเป็นหลังจากลงโปรแกรม/update อะไรเพิ่มรึเปล่า ขอรายละเอียดนิดนึงครับ
              เพิ่งเป็นครับ
              ตอนนั้นกำลัง ฟังเพลง,เล่นเว็บ check mail

Comment

Originally posted by Kho_t_de View Post
                เพิ่งเป็นครับ
                ตอนนั้นกำลัง ฟังเพลง,เล่นเว็บ check mail

ไปเพิ่มแรมหรืออะไรมารึเปล่าครับ คือหมายถึง ที่ว่าเพิ่งเป็นเนี่ย เป็นหลังจากทำอะไรมารึเปล่า update upgrade อะไรมารึเปล่า

ถามอีกนิด ที่เล่นเน็ตอยู่แล้วเป็น ตอนนั้นใช้ wifi ใช่มั้ยครับ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                  ไปเพิ่มแรมหรืออะไรมารึเปล่าครับ คือหมายถึง ที่ว่าเพิ่งเป็นเนี่ย เป็นหลังจากทำอะไรมารึเปล่า update upgrade อะไรมารึเปล่า

ถามอีกนิด ที่เล่นเน็ตอยู่แล้วเป็น ตอนนั้นใช้ wifi ใช่มั้ยครับ
                  เพิ่มแรมครับ
                  Kingtons 1024x2 Bus667
                  แต่เปลี่ยนได้สักพักแล้วนะครับ

เน็ตธรรมดาครับ Lan-Hi-Speed True

Comment

Kernal panic ครับ

เมื่อใดก็ตามที่ system ม่สามารถ response หรือ overload ก็จะเกิดขึ้นได้ครับ

Comment

Originally posted by Skywalker- View Post
                      Kernal panic ครับ

เมื่อใดก็ตามที่ system ม่สามารถ response หรือ overload ก็จะเกิดขึ้นได้ครับ
                      จะเกิดขึ้นในกรณีอะไรบ้างครับ

Comment

Bad Sector ของ Hard Disk .

Comment

overload ก็จะเจออาการนี้เหมือนกันครับ เจอเมื่อคืน CPU มันวิ่ง 100 เปอร์เซ็นต์ (อย่างที่ไม่เคยเป็น) แต่รีสตาร์ทก็หายครับ แล้วก็มีปัญหากับ USB Wireless ก็เจออาการครับ คือไฟ Wireless มันค้างผมเลยชักออก จากนั้นก็เกิดอาการอย่างที่ท่านเป็นเลยครับ

ปล. Mac intel นะครับ...

Comment

Working...
                          X