Announcement

Collapse
No announcement yet.

ติดตั้ง WiFi 3BB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by BB_GUNS View Post
    อะไรครับเนี่ย
    โทดทีครับ
    โพสต์ผิดกระทู้

Comment

โทรไปสอบถามทาง 1530 มา
      เค้าบอกว่าที่กทม ใช้ได้แค่ดอนเมือง เศร้าาา

Comment

Originally posted by All red View Post
        Hotspot ของ 3BB
        จ่าย 107 บาท/เดือน

วิธี Config และใส่ User name & pass ใน Router ครั้งเดียว
        ครั้งต่อๆไป กด IE หรือ Firefox เข้าเนทได้เลย

เป็น Router ของ Tenda อ่ะครับ
        ลองๆ ไปดัดแปลงกับ Router ยี่ห้ออื่นกันดู

http://www.plentycomputer.com/downlo...iFiHotspot.pdf

[ATTACH=CONFIG]1372205[/ATTACH]
        คือต่อให้ทำตามนี้ มันก็ยังตัดเหมือนเดิมแหละครับ
        ท่านยังไม่ได้ใส่ Username Password ของ Hotspot ตรงไหนในเมนูขอ Tenda เลย
        Username Password ก็ใส่หน้าเว็บปกติ มันก็ตัดตามปกติครับ

ถ้ามีหน้าต่างขึ้นมาว่า Login Successfully แล้ว ก็แปลว่าสามารถใช้งาน Internet พร้อมกันได้แล้วครับ และถ้าหมดเวลาหรือ
        มีการตัด ก็ให้กรอก Username กับ Password ใหม่
        ก็ให้เครื่องใดเครื่องหนึ่งกรอกรหัสให้ถูกต้อง ก็จะกลับมาใช้งาน Internet ได้
        พร้อมกันอีกครั้งครับ
        Hotspot แบบไม่ตัดเลยคงจะไม่ได้
        แบบตัดแล้วต่อเองมีโปรแกรมแจกอยู่ในห้องนี้แหละ (ของ Truewifi)
        ไม่แน่ใจว่าปัจจุบันยังใช้ได้อยู่ไหม
        หลักการคือโปรแกรมจะตัดก่อนครบ 3 ชม แล้ว connect ใหม่เอง
        เล่นบิทจะไม่มีปัญหา เกมส์ออนไลน์จะหลุดเพราะ IP เปลี่ยนครับ

Comment

Originally posted by NeoXeoN7 View Post
          คือต่อให้ทำตามนี้ มันก็ยังตัดเหมือนเดิมแหละครับ
          ท่านยังไม่ได้ใส่ Username Password ของ Hotspot ตรงไหนในเมนูขอ Tenda เลย
          Username Password ก็ใส่หน้าเว็บปกติ มันก็ตัดตามปกติครับ

Hotspot แบบไม่ตัดเลยคงจะไม่ได้
          แบบตัดแล้วต่อเองมีโปรแกรมแจกอยู่ในห้องนี้แหละ (ของ Truewifi)
          ไม่แน่ใจว่าปัจจุบันยังใช้ได้อยู่ไหม
          หลักการคือโปรแกรมจะตัดก่อนครบ 3 ชม แล้ว connect ใหม่เอง
          เล่นบิทจะไม่มีปัญหา เกมส์ออนไลน์จะหลุดเพราะ IP เปลี่ยนครับ
          ผมใช้ Hotspot เพื่อดูทุยวิชั่น ด้วย Openbox S10
          เจอปัญหาว่า Hotspot มันหลุดหรือมันตัดเมือครบ 180 นาที
          ทำให้สัญญาณดูทุยวิชั่นหลุดตามไปด้วย
          ต้องเปิดคอมพิวเตอร์เพื่อ Login เข้า Hotspot ใหม่

ถ้าผม Config ตัว Router ให้ Re-connect ใหม่ก่อน 180 นาที (3 ชม.)
          ทำแบบนี้จะช่วยแก้ปัญหาสัญญาณทุยวิชั่นหลุดมั้ยครับ
          ตามในรูปข้างล่าง

Comment

ผมใส่ Username Password ของ Hotspot ในเมนู Setup ของ Router
            ใน Connection Type : PPPoE แต่ในโหมดนี้มัน Connect เนทไม่ได้

แต่หลังจากกรอก Username Password ของ Hotspot ในโหมด PPPoE แล้ว
            ผมกลับมาเลือกโหมด Auto DHCP ใน Router จะต่ออกเน็ทได้

ในภาพด้านล่าง ผมเลือกเป็นโหมด PPPoE แล้วต่ออกเน็ทไม่ได้

Comment

ถ้าผม Config ตัว Router ให้ Re-connect ใหม่ก่อน 180 นาที (3 ชม.)
              ทำแบบนี้จะช่วยแก้ปัญหาสัญญาณทุยวิชั่นหลุดมั้ยครับ
              ไม่ครับ ยังตัดเหมือนเดิม (เมื่อครบ 3 ชม. นับแต่ Login)

ผมใส่ Username Password ของ Hotspot ในเมนู Setup ของ Router
              ใน Connection Type : PPPoE แต่ในโหมดนี้มัน Connect เนทไม่ได้
              ใช่ครับเพราะระบบ Login ของ Hotspot ไม่ได้ใช้ PPPoE
              ต้องหาโปรแกรมลักษณะนี้มาช่วยครับ
              http://www.overclockzone.com/forums/...

Comment

Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                ไม่ครับ ยังตัดเหมือนเดิม (เมื่อครบ 3 ชม. นับแต่ Login)

ใช่ครับเพราะระบบ Login ของ Hotspot ไม่ได้ใช้ PPPoE
                ขอบคุณ คุณNeoXeoN7 ที่อธิบาย
                ผมทดลองเน็ท 3BB Hotspot แล้ว
                พบปัญหาตามที่คุณNeoXeoN7 บอก

ถ้าปิดคอมพิวเตอร์แล้วหลังจากนั้นเน็ท 3BB Hotspot ดันหลุด หรือตัดเมื่อครบ 3 ชม.
                ตัว Openbox ไม่สามารถใช้งานได้
                ตัว Router ไม่ Re-connect ต่อเน็ทให้อัตโนมัติ
                ต้องเปิดเครื่องคอม หรือใช้โทรศัพท์มือถือ Log in เข้าเน็ท 3BB Hotspot ใหม่ทุกครั้ง

ส่วนการจะเข้าไปเขียนสคริปต์คำสั่งใน Router ให้ Log in ต่อเน็ทให้อัตโนมัติ
                คงต้องให้บรรดาเซียนๆทั้งหลายช่วยชี้แนะครับ

Comment

Working...
                X