Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องไฟฟ้ากับเครื่องอิเลคทรอนิก แตกต่างกันอย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องไฟฟ้ากับเครื่องอิเลคทรอนิก แตกต่างกันอย่างไร

ช่วยบอกทีครับขอบคุณครับ

elec = ไฟฟ้า

แล้วมันจะต่างกันได้ไงครับ งง ครับ การบ้านเหรอครับ

Comment

เครื่องไฟฟ้ากับเครื่องอิเลคทรอนิก แตกต่างกันอย่างไร

ใช่ครับ วิชาดิจิตอล ครับ ตอบที ขอบคุณครับ

Comment

อยากตอบ

เครื่องใช้ไฟฟ้า คือเครืองที่ใช้พลังงานไฟฟ้าจำนวนมากในการทำงาน โดยใช้ระบบพื้นฐานไม่สลับสับ
        ซ้อนในการทำงาน เช่น เปลี่ยนพลังงานไฟฟ้าเป็นพลังงานจลน์ ,เป็นความร้อน , แสงสว่าง เป็นต้น
        เครื่องใช้อิเล็กทรอนิกส์ คือเครื่องที่ ต้องแปลงพลังงานไฟฟ้า ให้มีรูแบบต่างๆ เพื่อประยุกต์ให้เหมาะกับการใช้งาน คำตอบนี้น่าจะใช้ได้นะครับ

Comment

เยี่ยมครับ แต่ช่วยขยายความ เครื่องอิเล็คทรอนิกอีกหน่อย

Comment

ถ้าตอบจากคำถามก็คือ
            1.เครื่องไฟฟ้า คือ เครื่องอะไรก็แล้วแต่ที่ต้องใช้ไฟฟ้าเพื่อให้มันทำงาน
            2.เครื่องอีเลคทรอนิก คือ เครื่องที่มีอุปกรณ์อีเลคทรอนิคที่ทำจากสารกึ่งตัวนำมาควบคุมการทำงานของอุปกรณ์นั้นๆอีกที
            *อีเลคทรอนิคเป็นสาขาที่แยกย่อยมาจากสาขาไฟฟ้าอีกที ที่เกี่ยวกับอุปกรณ์ที่ทำมาจากสารกึ่งตัวนำ
            ซะส่วนใหญ่ ซึ่งจะใช้ในการจำกัดกระแสไฟฟ้า, จำกัดแรงดันไฟฟ้า ฯลฯ พอก่อนมึนแล้ว

Comment

เครื่องอิเล็คทรอนิกนะหรือครับ ก้อเปงเครื่องใช้ที่ประกอบไปด้วยอุปกรณ์อิเล็คทรอนิกรวมกันเป็นวงจรแล้วรวมกับส่วนประกอบอื่นๆเข้าไปเช่น คอมพิวเตอร์ ชุดเครื่องเสียง เป็นต้น พวกนี้เวลาใช้งานจะต้องใช้ไฟฟ้าแบบกระแสตรงที่มีแรงเคลื่อนไฟฟ้าไม่สูงมากเช่น 3v 5v 12v เป็นต้น

เครื่องใช้ไฟฟ้าก้อที่คุณ ans ตอบมานั่นแหละ

ป.ล.คุณสังเกตมัยครับอุปกรณ์อิเล็คฯจะอยู่บนแผ่นวงจร(แผ่นปริ้น)ถ้าสังเกตดีๆจะมีภาคจ่ายไฟที่แปลงจากไฟบ้าน(ไฟฟ้ากระแสสลับ)มาเปงไฟฟ้ากระแสตรงที่มีแรงดันต่ำและกระแสน้อยก้อคือที่มาของคำว่า อิเล็คทรอนิกส์ ครับ

Comment

อิเล็คทรอนิก คือการเปลี่ยนจากสัญญาณ อนาล๊อค เปง ดิจิตอล คับ

อาจารย์บอกตอนเรียน ปวช.1 นู้นนนน

Comment

พูดง่ายๆก็ เครื่องไฟฟ้าก็เครื่องที่ใช้ไฟฟ้าเป็นพลังงาน

เครื่องอิเลคทรอนิก ก็เครื่องที่มีวงจรควมคุบ

ดังนั้น เครื่องอิเลคทรอนิก เป็น เครื่องไฟฟ้า

Comment

Working...
                  X