Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมผมซื้อ E2140 กับ E2160 แล้วได้ฮีทซิ้งกับพัดลมไม่เท่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมผมซื้อ E2140 กับ E2160 แล้วได้ฮีทซิ้งกับพัดลมไม่เท่ากันครับ

สองอาทิตย์ก่อนผมซื้อ E2140 มา
    ได้พัดลมกับฮีทซิ้งตัวใหญ่

แต่เมื่อวาน ว่าจะเล่นของแรงกว่าเดิมหน่อย
    เลยไปซื้อ E2160 มา
    ปรากฎว่า ได้ฮีทซิ้งกับพัดลมตัวเล็กนิดเดียว (ดูรูปประกอบ)

ผมซื้อจากร้าน Jib พันทิพนะครับ

ทำไมจึงเป็นเช่นนั้น
    หรือว่ามีการอม
    หรือว่าลดต้นทุนการผลิต
    Attached Files

แต่จากที่ผมดูในลิงก์นี้แล้ว มันไม่ใช่
    แสดงว่ามีการอมพัดลมกันหรือเปล่า ?

http://www.overclockzone.com/spin9/r...60/index4.html

Comment

ตามนั้น มันคนละรุ่นกัน นะ
      ปกติ

Comment

รุ่นประหยัดก็เงี่ย

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          ตามนั้น มันคนละรุ่นกัน นะ
          ปกติ

แต่มันอยู่ในตระกูลเดียวกัน ฮีทซิ้งและพัดลม น่าจะเท่ากันมิใช่หรือครับ
          ผมซื้อ E2160 1.8GHz มาก็หวังจะคล็อกให้สะใจ
          คล็อกได้นิดเดียวครับ ทำได้เต็มที่แค่ 2.4 G เพราะฮีทซิ้งเล็ก

ผมต้องจัดการเปลี่ยนฮีทซิ้งกับ E2140 จึงคล็อกไปได้ที่ 2.7 GHz

ว่าจะมาถามสูตรการคล็อกในนี้ด้วยครับ
          ทำอย่างไรจะคล็อกได้ 3 G กว่า ๆ ครับ
          ผมใช้เมนบอร์ดของ GigaByte GA-P35-DS3L

ตอนนี้ทำได้แค่ 2.7 G
          Last edited by putta; 18 Jan 2008, 19:09:17.

Comment

ดีนะของผมได้ของใหญ่

Comment

http://www.overclockzone.com/spin9/r...60/index4.html

... "มาดูมุมนี้ ยิ่งชัดเลยครับ เพราะฮีทซิงก์ที่มากับ Celeron 4xx นั้น จะเตี้ยกว่าฮีทซิงก์มาตรฐานเดิมๆ ของอินเทลลงไปกว่าครึ่งเลย (ก็ค่า TDP มันแค่ 35 วัตต์ ตัวแค่นี้ก็เหลือเฟือแล้วครับ) ส่งผลให้มันมีน้ำหนักที่เบามากๆ ด้วยครับ ในขณะที่ชุดฮีทซิงก์ของ Pentium E2160 นั้น ยังคงมาในขนาดมาตรฐานเดิมๆ ที่เราคุ้นเคยกันดี " ...

จากข้อความนี้ แสดงว่า เจ้าฮีทซิ้งตัวเล็กนี้ ใช้กับ Celeron ไม่ได้ใช้กับ P Exxxx
              Attached Files

Comment

ในเรื่องนี้ ที่เว๊บพันทิพก็มีการสอบถามด้วยเช่นกัน

http://www.pantip.com/tech/hardware/...519049.html#11

Comment

สงสัยต่อไปคงมีแต่ซิงค์บางๆแล้วมั้ง

Comment

ต้องลอง เดินถามร้านอื่นดู ว่าเขาเปลี่ยนเป็น ซิงค์บางแล้วหรือเปล่า ถ้าเปล่า ก็กลับไป ถามร้านที่เราซื้อเพื่อขอ

เปลี่ยนซิงค์ใหญ่คืน แต่ถ้าใช่(เปลี่ยนซงิค์) ก็ต้อง ควักเนื้อซื้อ ซิงค์ใหม่แล้วละครับ

Comment

intel เค้าคงพิสูจน์แล้วว่าถ้าใช้แบบเดิมๆ (ซึ่งเค้าก็หวังว่าให้เราใช้แบบเดิมๆไม่ OCอยู่แล้ว) แล้ว sink เล็กแบบ celeron เอาอยู่ อาจจะร้อนขึ้นมาสัก 2-3 องศา ก็ยังใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา
                      ก็เลยลดต้นทุนลงซะเลย

ปล. ท่านครับตรงตัวพัดลมมันกินกระแสเท่ากันหรือเปล่า อาจจะเพิ่มกระแสให้แบบ sink เล็กแรงกว่าหรือเปล่า

Comment

ผมไม่ซีเรียสครับ เพราะไม่เคยใช้ซิ้งค์เดิมอยู่แล้วหากจะเอามาOC

Comment

E8200 ยัง sink เล็กเลย
                          ตระกูล e2xxx lot ใหม่ๆคงเล็กหมดล่ะครับ

GigaByte GA-P35-DS3L+ e2160 น่าจะได้ต่ำก็ 3.2g นะครับ
                          เช้า bios กด ctrl+F1 แล้วลองทดแรม + เพิ่มไฟดูครับ
                          ผม asrock conroe1333d667 กับ e2180 ยังได้ 3.41g เลย 341*10

Comment

เห็นว่า CPU Intel ล๊อตหลังๆ อาจจะได้ Stock Fan เป็นแบบบางหมดแล้วครับ เมื่อวานผมเพิ่งไปซื้อ E4500 มาประกอบคอมให้เพื่อนแม่ ก็ได้เป็นตัวบางครับ ขอดูทั้งร่านแล้วก็เป็นตัวบางหมดเลย ถามเจ้าของร้านได้ความมาว่า หลังๆ Intel ใส่ตัวบางมาแทนเกือบหมดครับ แต่ที่เห็นๆยังมี E4400 ที่เป็นตัวใหญ่ครับ กับพวก E6 นั้นละครับที่เป็นตัวใหญ่ครับ

Comment

ธรรมดา ปกติครับ มันอาจจะต่างกันที่เทคโนโลยีบางตัวก็ได้นะครับ รุ่น E2xxx เค้าให้พัดลมมาแบบนี้แล้ว ตัวผมเองอยากได้อ่ะครับ

Comment

Working...
                              X