Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่ Ram 3 แถว แล้วยังจะเป็น Dual อยู่ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่ Ram 3 แถว แล้วยังจะเป็น Dual อยู่ไหมครับ

ตอนนี้ผมใช้ M/B Asus P5K-R
    ใส่แรม KINGSTON 1024/800 x2 = 2แถว
    พอดีผมจะซื้อแรม KINGSTON 1024/800 มาเพิ่มอีกแถว
    ผมเลยอยากทราบว่า ถ้าใส่เพิ่มเป็น 3 แถว
    จะเป็น Dual อยู่หรือปล่าวครับ

ปล.แรมที่จะซื้อเพิ่มอีกตัว เป็นรุ่นเดียวกันครับ เพราะแรมสองอันแรกผมพึ่งซื้อได้ไม่ถึง 2 อาทิตย์ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

*edit เพิ่มข้อความนิดหน่อยครับ
    Last edited by Biosphere; 19 Jan 2008, 10:08:36.

ไม่นะครับ เพราะว่าต้องมีความจุเท่ากัน ยี่ห้อเดียวกัน รหัสแรมเหมือนกันเท่านั้นครับ
    ใส่ 3 ไปก็ไม่เท่ากันแล้วครับผม

Comment

ไม่ได้ครับ ต้องเป็นเลขคู่เท่านั้น

Comment

เอ แต่ตอนใส่บอร์ดของผม มันยังเป็นอยู่อ่ะครับ... คือผมใส่ G-Skill 512x2 แล้ว OCZ 1GB ระบบมันก็ยังบอกว่าเป็น Dual Channel อยู่อ่ะครับ บอร์ดผม DFI P965 DARK นะครับ ผมเลยคิดว่า มันน่าจะเป็นแบบนี้ คือ CHA (แถบสีเดียวกัน) เป็น Dual Channel แต่ CHB ไม่เป็น ระบบมันก็เลยเหมารวมไปว่าเป็น Dual Channel อ่ะครับ

Comment

Originally posted by X3STeNLiTE View Post
          เอ แต่ตอนใส่บอร์ดของผม มันยังเป็นอยู่อ่ะครับ... คือผมใส่ G-Skill 512x2 แล้ว OCZ 1GB ระบบมันก็ยังบอกว่าเป็น Dual Channel อยู่อ่ะครับ บอร์ดผม DFI P965 DARK นะครับ ผมเลยคิดว่า มันน่าจะเป็นแบบนี้ คือ CHA (แถบสีเดียวกัน) เป็น Dual Channel แต่ CHB ไม่เป็น ระบบมันก็เลยเหมารวมไปว่าเป็น Dual Channel อ่ะครับ
          ลองใช้ cpuz เช็คก็ยัง dual เ้หรอครับ P965 มันทำเป็นคี่ได้แล้วเหรอเนี้ย เริ่มรู้สึกว่าตัวเองตามไม่ทันซะแล้ว

Comment

สงสัย แล้วถ้า slot1&2 1gbx2 dual กัน แล้ว slot3&4 เอาอีกยี่ห้อที่เหมือนกันมา dual แล้วมันจะเข้าขากันมั้ยครับไอ้ 4 ตัวนี้

Comment

1 คู่แรกที่ใส่เป็นอยู่ ใสเพิ่มอีก 1 ตัว ถึงจะไม่ใช่ 2 dual แต่ก็ยังเรียกได้ว่าเป็น 1 dual อยู่ครับ
              ถึงแม้จะเพิ่มอีก 1 ตัว เป็น 3 ตัว เครื่องยังมองเป็น dual อยู่ครับ

Comment

ผมเคย DDR I ใส่ 3 ตัวมันยังเห็นเป็น dual เลยครับ บอร์ดมันมี 3 slot เองเลยต้องใส่ 3 ดูจาก cpu-z
                256*3 ที่สำคัญ ตัวที่ 3 นี้คนละยี่ห้อกับ 2 ตัวแรกด้วย

Comment

เพื่อนผมใส่ 3G 1G*3 ขึ้นตรงตอนมันเช็คอุปกรณ์ว่าแรมวิ่ง single channel คับ

Comment

ใส่ 3 ตัวแล้ว memory bandwidth ลดลงอ่ะครับ
                    น่าจะกลายเป็น single channel

biostar ta690g ครับ

Comment

-___- ผมก็กำลังจะไปซื้อแรมมาเพิ่มอีกซักจิ๊ก เห็นงี้แล้วไม่เอาดีกว่า T-T

Comment

มันเป็น " คี่ " นิครับ ไม่ได้เช่นกัน DUAL คือ 2 หรือ 4 เท่านั้น

Comment

ผมใส่ 3 แถว เป็น dual ได้อ่ะ
                          บัส 667 2 ตัว
                          บัส 533 1 ตัว

Comment

dual คู่แรกเท่านั้น...

อ่านไบออสดูก็ได้อ่ะ

Comment

ผมอืม มันเป็น คี่ ครับ จิงอะแหละ คงไม่เป็น Dual หรอกครับ แต่แรม เพิ่มตั้งอีก 1 gb.เป็น 3 gbคงแรงกว่า 2 Gb ที่เป็น Dual ไม่ต้องห่วงว่าไม่แรง

Comment

Working...
                              X