Announcement

Collapse
No announcement yet.

8800 GT/X3870 VS. 3D Application

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 8800 GT/X3870 VS. 3D Application

มีใครใช้แล้วบ้างครับ

8800 GT 512/X3870 512

ผมใช้ MAYA เป็นหลัก ทีเหลือก็ Body Paint, Z Brush, Fusion,Mach Mover

กำลังคิดจะเปลี่ยนเลย หาข้อมูลไว้ก่อน

คือที่ทำงานใช้ 8800 GTX แล้วมีปัญหา(MAYA)กับ การ select face หรือ vertex แล้ว fps ตกลงมาเหลือแค่ 10 และไม่สามารถใช้ (Hardware)high quality rendering ใน viewport ได้ ไม่ว่าจะใช้ driver ตัวไหนก็เหมือนเดิม เลยไม่แน่ใจว่า GT จะเป็นด้วยหรือเปล่า

ส่วน ATI ได้ยินว่าอย่าได้ใช้กับงาน 3d เลย แต่ก็อยากลองใช้ดู ภาพมันสวย ดูหนังก็ดี

มีไครใช่้กับ Program พวกนี้แล้วเจอปัญหาอะไรบ้างไหมครับ

แล้วถ้า mod เป็น Quardro / Fire GL จะช่วยอะไร(กับปัญหาพวกนี้)ไหมครับ

อย่าได้คิดใช้ ATI กับ maya เป็นอันขาดครับ bug เยอะมากมาย เส้น timeline หายบ้าง ตัวจับ axis หายบ้าง โอยย

ผมใช้ maya มาตั้งแต่เวอร์ชั่น 4.0 มีปัญหากะ ati ตลอด ati 8500 , ati 9700 , 2400pro , 2600xt , 2900xt

แต่พอใช้ nvidia แล้วไม่มีปัญหานะสำหรับผม ตั้งแต่ gf2mx , gf 5900s , gf6800gs , 8800gts [g90] 8800GT[g92] ทั้ง select face , select vertex , select edge ปกติเลย

ส่วน high quality rendering นี่ผมใช้ได้ทั้ง ati และ nvidia นะ

ที่ทำไม่ได้ทั้งคู่คือ hardware render อ่ะ พวกเรน particle

แต่ที่ office ใช้ quadro นี่สบายครับ ทำได้หมดทุกอย่าง แต่เล่น css กระตุก 5555
    Last edited by zx430564; 19 Jan 2008, 13:49:57.

Comment

[IMG]hardware render[/IMG]
      ถ้าใช้ Riva Tuner ปรับเป็น quadro ได้ครับ ผมใช้ 6600gt ปรับไป fx540 สบาย ๆ แต่เล่นบางเกมไม่ได้ ถ้าจะเล่นก็ปรับกลับคืน ใช้ง่ายมากครับ

Comment

ขอบคุณครับท่าน

สรุปว่า อดลองใช้ ATI เลย

่เรื่อง select face หรือ vertex แล้ว fps ตกลงมาเหลือแค่ 10 เนี่ย ผมลืมบอกไปว่าในกรณีที่เห็นชัดคือ มากกว่า 300,000 face ไปแล้วน่ะครับ ถ้าปกติจะอยู่ราวๆ 150 fps(ไม่แน่ใจตัวเลข) แต่พอ select face/vertex ปุ้ป จะค้างประมาณ 20 วิ แล้วก็จะตามมาด้วย 10 fps ทันที (แต่ 6800 ultra ไม่เป็นไร)

ผมลองไปหาตามforumต่างประเทศ ก็มีปัญหาคล้ายๆกัน แล้วเขาก็บอกให้ไปปรับใน forceware พวกค่า openGL แล้วใส่ command ใน .env ของ maya มันถึงจะดีขึ้น แต่ก็ไม่หายสนิท

ส่วน high quality rendering นี่ ท่านใส่ normal map หรือเปล่าครับ ผมไม่ได้ลองด้วยตัวเอง แต่เท่าที่รู้มา มันจะมีปัญหามาก กับการ display normal map

อีกปัญหาคือ ถ้าใช้ fusion มันจะเลื่อนแถบพวกปรับสีไม่ค่อยได้ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับค่า alpha ต้องพิมพ์เลขใส่ไปอย่างเดียว ไม่งั้นก็อาจจะค้างไปเลย

แต่ถ้าเอา 8800 GTX ไปลองเสียบกับเครื่องอื่น(Pentium 4e 3.0/Pentium D) ที่ไม่ใช่ core 2 duo + P5B Deluxe มันจะไม่มีปัญหาพวกนี้

ก็เลยไม่แน่ใจว่ามันเป็นที่ Mainboard/cpu หรือเปล่า

็เลยลองเอา 7800/6800 มาเสียบกับ core 2 duo + P5B P5B Deluxe มันก็ไม่มีปัญหาอะไร

งง

หรือเป็นที่การ set bios

ท่าน zx430564 ใช้ spec อะไรครับ แล้วแก้ปัญหาได้ยังไง

ผมยังไม่เคยลอง mod 8800 GTX เป็น Quadro (รอ admin อนุมัติอยู่)

ปล. ขอโทษที่บอกปัญหาไม่ละเอียดครับ

ปล.2 แต่ยังไม่มีการรายงานอะไรเลย ของการ์ดที่ใช้ชิป G92 vs maya เลยไม่แน่ใจ

ปล.3 อยากลองใช้ ATI

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post
          [IMG]hardware render[/IMG]
          ถ้าใช้ Riva Tuner ปรับเป็น quadro ได้ครับ ผมใช้ 6600gt ปรับไป fx540 สบาย ๆ แต่เล่นบางเกมไม่ได้ ถ้าจะเล่นก็ปรับกลับคืน ใช้ง่ายมากครับ
          ยินดีด้วยครับท่าน ที่ผมใช้อยู่ ก็ 6600 gt เหมือนกัน แต่เป็นตัว revision A04+Pci X มัน mod ไม่ได้ (ของท่านเป็น A01/A02 หรือ agp ใช่ไหม)

Comment

อยากลองใช้ATIหรือเอา8800GTXมาแลกกานใช้กับHD3870มะคับ อิอิ

Comment

Originally posted by Can't Sleep View Post
              ยินดีด้วยครับท่าน ที่ผมใช้อยู่ ก็ 6600 gt เหมือนกัน แต่เป็นตัว revision A04+Pci X มัน mod ไม่ได้ (ของท่านเป็น A01/A02 หรือ agp ใช่ไหม)
              pci-x ครับ revision A4 คลิกไม่กี่ที เป็น quadro ไปเลย
              Attached Files
              Last edited by TaO_OaT; 19 Jan 2008, 17:09:18.

Comment

ได้ไง?????

Riva / forceware Ver. ไหนครับท่าน TaO_OaT

บอกหน่อยสิ

เคยลองนานแล้วทำไม่ได้ ไปเจอใน forum เขาบอกว่า A03/04 mod ไม่ได้ก็เลยไม่สนใจอีก

โดนแน่

หาได้แต่อันใหม่ 2.06 กับ 167 กว่าๆใช้ได้ไหม

Comment

Originally posted by saikano View Post
                  อยากลองใช้ATIหรือเอา8800GTXมาแลกกานใช้กับHD3870มะคับ อิอิ
                  น่าเสียดายนะ 8800 GTX ไม่ใช่ของผม

Comment

ขอแก้นิดนะครับ ที่บอกว่า Pentium D ไม่มีปัญหา

วันนี้ได้ไปลองปัญหาที่บอกไว้(Maya)ที่คอมเพื่อน

8800 gts 320 MB + Pentium D (เท่าไหร่ไม่รู้) + Board ประมาณ 965 หรือ เก่ากว่า +2 GB G.Skill

ลองเปลี่ยน Forceware ไป 3 ตัว (Ver. ประมาณ 150 - 167)แต่ไม่ได้ mod เป็น quadro เพื่อนไม่เล่นด้วย (เซ็ง)

มีปัญหาเดียวกันเลยยยยยยย วู้

หรือ G80 กับ Maya จะไปด้วยกันไม่ได้จริงๆ

แล้ว G92 ล่ะ มีใครใช้กับ Maya/Fusion บ้างรึยัง

บอกหน่อยน่า จะได้ไปถอยเครื่องใหม่มาใช้ซะที

Comment

Originally posted by Can't Sleep View Post
                      ได้ไง?????

Riva / forceware Ver. ไหนครับท่าน TaO_OaT

บอกหน่อยสิ

เคยลองนานแล้วทำไม่ได้ ไปเจอใน forum เขาบอกว่า A03/04 mod ไม่ได้ก็เลยไม่สนใจอีก

โดนแน่

หาได้แต่อันใหม่ 2.06 กับ 167 กว่าๆใช้ได้ไหม
                      http://www.unlimitpc.com/modules.php...&pid=65&page=3
                      ที่นี้ครับ
                      http://194.71.11.70/pub/games/PC/gur...u3D.com%5D.exe
                      rivatuner
                      Attached Files
                      Last edited by TaO_OaT; 20 Jan 2008, 10:35:25.

Comment

ดันๆ กระทู้สาระ ^^

Comment

เจ๋งว่ะ มีประโยชน์กับผมมากเลยนะเนี่ย

Comment

ปัญหาจุกจิกเยอะกับ ati card กับ maya น่ะ ลอง lightwave ยัง เห็นว่าไม่ค่อยมีปัญหาน่ะ

Comment

ไม่ทราบเหมือนกันคะ ใช้ MAX

Comment

Working...
                              X