Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอ ... ติดตั้ง VGA cooler แล้ว ทำไมยังร้อนอยู่อ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอ ... ติดตั้ง VGA cooler แล้ว ทำไมยังร้อนอยู่อ่ะครับ

Zalman FS-7V ครับ ใส่กับ XFX8600GT (256mb)

แต่ว่าตอนใส่ ผมไม่ได้ใส่ฐานของตัวsinkไปด้วย เพราะน็อตหายไปตัวนึง (ที่วงสีแดงในรูป)

ปรกติอุณหภูมิก่อนใส่ sink จะอยู่ประมาณ 58-60ฝ่าๆ

แต่หลังใส่แล้วจะอยู่ที่ประมาณ 49-51 (เปิดทิ้งไว้เฉยๆ)

แต่ถ้าเล่นเกมส์แล้วเชคทันที จะอยู่ที่ 60 ขึ้น

ไม่ทราบว่าผิดปรกติมั้ยครับแบบนี้ เพราะผมเองก็ยังไม่แน่ใจกับการประกอบตัวsink

ต้องหาน็อตที่มันพอดีรูมาใส่แทนตัวที่หาย แต่ก็ยึดได้โอเค ไม่คลอน

ยังไม่ได้ปรับความเร็วพัดลมครับ เดิมๆเลย ...ขอบคุณครับ
    Attached Files

จะเย็นขึ้นมากน้อยแค่ไหน

ก็ต้องอยู่ที่ ตัวซิงค์ด้วยครับ

ไม่ใช่ว่า " อะไรก็ต้องเย็นหมด "

มันเป็นไปไม่ได้ครับ !!

Comment

Full load ซิ้งเดิมกะ ซิ้งใหม่ ได้เท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by นาย...อั๊ยซ์... View Post
        จะเย็นขึ้นมากน้อยแค่ไหน

ก็ต้องอยู่ที่ ตัวซิงค์ด้วยครับ

ไม่ใช่ว่า " อะไรก็ต้องเย็นหมด "

มันเป็นไปไม่ได้ครับ !!

ไม่ใช่ครับ ... คือผมกังวลเกี่ยวกับไอ้น็อตตัวที่หายไปอ่ะครับ

ที่มันเป็นฐานรองใต้ตัวการ์ด

คืออยากทราบว่ามันจะมีผลอะไรหรือเปล่า แบบว่าผมไม่ได้ใส่ไป

ตรงใต้ตัวการ์ดจอของผมมันก็มีแต่น็อตขันติดกับตัวsink อย่างเดียวอ่ะครับ

(รูปจากเวบ)
        Attached Files
        Last edited by kpx17b; 19 Jan 2008, 15:57:16.

Comment

Originally posted by Talent`aOn View Post
          Full load ซิ้งเดิมกะ ซิ้งใหม่ ได้เท่าไหร่ครับ

.... อันเก่าจำไม่ได้แล้วครับ อันใหม่เดี๋ยวทำใหม่

Comment

ความร้อนระบายออกมาได้ต้องอาศัยเเรงกดที่หน้าสัมผัสด้วยครับ

Comment

เหล็กตัวนั้น เป็นตัวดึงให้ฐานของซิงค์ เกิดการสัมผัสกับ Core อย่างแนบสนิท และเรียบชิดมากที่สุด

แต่ถ้าไม่ใส่ ก็ไม่เกิดปัญหาอะไรน่ะครับ ..

ยกเว้นแต่ว่า การ์ดจะงอ ก็เท่านั้นเองครับ ( เท่ห์ดี )

Comment

อ๋อ ..ขอบคุณครับ

ไอ้ตรงที่เรียบๆตรงที่ทาซิลิโคน นั่นใช่มั้ยครับ

Comment

Working...
                X