Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธี Overclock แบบปอดแหกหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอวิธี Overclock แบบปอดแหกหน่อยครับ

คืออยากลองโอเว่อคลอก

แต่กลัวเจ๊งอะ

ใช้ AMD x2 4400+
    บอด M2N
    RAM 2 *1 Gb 667 kingmax
    spark u600 8600GT

CPU อะครับแบบเพิ่ม บัส 200MHz ไป 201MHz แล้วปลอดภัยชัว ๆ ที่ 201MHz ปะ
    หรือแค่เพิ่มมา 201MHz ก็เสี่ยงแล้ว
    แล้วเรื่องไฟเลี้ยง CPU ให้มันออโต้เองได้ปะครับ คือกะไม่เป็น + กลัว
    มันมีระยะคลอกปลอดภัยชัว ๆ มั้ยครับแบบ บัส 210MHz (แค่ 10MHz)
    หรือถ้าเพิ่มมาแค่ไม่ถึง 10MHz ก็เหมือนไม่คลอก(แรงกว่านิดนึง)

RAM 667 จะคลอกเป็น 800 ปลอดภัยเปล่าครับ
    ต้องเอาไฟเลี้ยงเพิ่มเปล่าครับ

แล้ว latency หรือ timing ทำนองนี้
    คลอกยังไงครับ คลอกแล้วจะเร็วขึ้นเห็นชัดมั้ยครับ

การ์ดจอ spark เหมือนมันคลอกมาอยู่แล้ว
    ถ้าคลอกอีกได้มั้ยครับ

รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ไม่มีปลอดภัยหรอกครับ ขึ้นชื่อ overclock ก็บอกอยู่แล้วว่า over อุปกรณ์ที่ถูก overclock ก็ต้องทำงานเกินสเปกอยู่แล้ว
    แต่ก็มีหลาย ๆ วิธีที่จะทำให้มันเสถียน ลองอยู่กระทู้ล่าง ๆ ซิครับ ความรู้เพียบ ไม่ต้องขอ มีให้อยู่แล้ว แต่ต้องหามาก่อน สงสัยอะไร หรือว่าหาแล้วไม่เจอค่อยถามจะดีกว่านะครับ

ปล. เป็นเพียงแค่การแนะนำ การหาความรู้จากระทู้ครับ

Comment

งืมๆๆ ปลอดภัยหรอ ก่น่าจะสัก 3 g อะ

Comment

ถ้าคิดจะ OC ไม่ต้องกลัวเจ๊งครับ ลากให้มันเต็มที่ไปเลย เจ๊งมือไหร่ก็ดีใจได้เลยว่าเราจะได้ของใหม่ อิอิ..

Comment

ถ้าไม่เพิ่มไฟก็ไม่น่ากลัวเท่าไหร่ แต่ถ้าไม่เพิ่มไฟจะ oc ไปได้ไม่มากครับ

Comment

ตั้งค่าที่เมนบอดครับ ถ้าร้อนเกินมันจะตัดเองครับ

Comment

ไม่​มีปลอดภัยหรอกครับ​ ​ขึ้นชื่อ​ overclock ​ก็บอก​อยู่​แล้ว​ว่า​ over ​อุปกรณ์ที่ถูก​ overclock ​ก็​ต้อง​ทำ​งานเกินสเปก​อยู่​แล้ว
              ​แต่ก็มีหลาย​ ​ๆ​ ​วิธีที่​จะ​ทำ​ให้​มันเสถียน​ ​ลอง​อยู่​กระทู้ล่าง​ ​ๆ​ ​ซิครับ​ ​ความ​รู้​เพียบ​ ​ไม่​ต้อง​ขอ​ ​มี​ให้​อยู่​แล้ว​ ​แต่​ต้อง​หามาก่อน​ ​สงสัยอะ​ไร​ ​หรือ​ว่าหา​แล้ว​ไม่​เจอค่อยถาม​จะ​ดีกว่านะครับ

​ปล​. ​เป็น​เพียงแค่การแนะนำ​ ​การหา​ความ​รู้​จาก​ระทู้ครับ
              ขอบคุณครับ

งืมๆ​ๆ​ ​ปลอดภัยหรอ​ ​ก่น่า​จะ​สัก​ 3 g ​อะ

sink เดิม ๆ psu แถมกะเคส มันถึง 3G ได้เลยเหรอครับ
              แล้วอุณหภูมิจะประมาณเท่าไหร่อะครับ

ถ้า​คิด​จะ​ OC ​ไม่​ต้อง​กลัวเจ๊งครับ​ ​ลาก​ให้​มันเต็มที่​ไปเลย​ ​เจ๊งมือไหร่ก็ดี​ใจ​ได้​เลยว่า​เรา​จะ​ได้​ของ​ใหม่​ ​อิอิ​..
              เจ๊งจาก OC เคลมไม่ได้ด้วยเหรอครับ
              แต่ก็กลัวเจ๊งอะ- -

ถ้า​ไม่​เพิ่มไฟก็​ไม่​น่ากลัว​เท่า​ไหร่​ ​แต่​ถ้า​ไม่​เพิ่มไฟ​จะ​ oc ​ไป​ได้​ไม่​มากครับ
              ขอบคุณครับ

ตั้งค่าที่​เมนบอดครับ​ ​ถ้า​ร้อนเกินมัน​จะ​ตัดเองครับ
              ตั้งยังไงครับ ไม่เข้าใจ ขอละเอียดหน่อยครับ

Comment

เอางี้ครับ ค่อย ๆ เพิ่มบัสขึ้นไปเรื่อง เริ่มที่ 210 ก็ได้ครับ ทีละ 5 ถ้าทำแล้วเปิดคอมไม่ติดลองตั้ง ram มา 533 ก่อน เผื่อจะตันที่แรม ถ้าเพิ่มบัสได้อีก ก็เพิ่มไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะไม่ติด แล้วก็ลดลงมาจนหาจุดเสถียนได้

Comment

oc แบบนี้ผมไม่รู้จักครับ อิๆ

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post
                    เอางี้ครับ ค่อย ๆ เพิ่มบัสขึ้นไปเรื่อง เริ่มที่ 210 ก็ได้ครับ ทีละ 5 ถ้าทำแล้วเปิดคอมไม่ติดลองตั้ง ram มา 533 ก่อน เผื่อจะตันที่แรม ถ้าเพิ่มบัสได้อีก ก็เพิ่มไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะไม่ติด แล้วก็ลดลงมาจนหาจุดเสถียนได้
                    แบบนี้คือปลอดภัยใ่ช่มั้ยครับ

คือทำแบบนี้แล้ว อายุการใช้งานมันก็ลดลงเฉย ๆ
                    จาก 15 ปี มาเป็น 10 ปี (เคยอ่านเจอในนี้)
                    แบบไม่ได้เจ๊งเลยทีเดียว

ขอถามอีกนิดนึง ที่เจ๊งเลยนี่คือปรับทีละเยอะ ๆ เหรอครับ

Comment

Originally posted by composure View Post
                      แบบนี้คือปลอดภัยใ่ช่มั้ยครับ

คือทำแบบนี้แล้ว อายุการใช้งานมันก็ลดลงเฉย ๆ
                      จาก 15 ปี มาเป็น 10 ปี (เคยอ่านเจอในนี้)
                      แบบไม่ได้เจ๊งเลยทีเดียว

ขอถามอีกนิดนึง ที่เจ๊งเลยนี่คือปรับทีละเยอะ ๆ เหรอครับ

ฝรั่งเค้ามี SF Safety of Factor (หรือ FS หว่า)อยู่ครับ OC ไปเถอะ เพื่อนมผมันยังลาก 2140 ไปเกือ บ 3.2 G แหน่ะ
                      จะใช้ CPU 15 ปีเลยหรอครับ ผมว่า 5 ปีนี่ก็สุด ทรีนแล้วนะครับ

ส่วนที่ปรับเยอะ ๆ แล้ว เจ๊งเลย ผมไม่เคยเจอนะครับ เคยเป็นทีเดียว ตอนใช้ Duron 600 แล้วดันไป ตัด Copper Bridge แล้วขีด 2B ไปเป็น 1000 เพิ่มไฟไปแบบสุด ๆ
                      ใช้ได้อยู่ 3-4 วัน คอร์บิ่นไปเลย เปิดไม่ติด

ผมใช้ +4000 อยู่ ลองปรับบัสไป 250 แล้ว*9 ดู
                      แรม ผมก็ใช้ 667@800 ปกติดีครับ ไม่เห็นมันจะสะดุ้งสะเทืนเลย

เหมือนรถยนต์ ใค้ขับปลอดภัยที่ 80-120 แต่ถ้าคุณขับไป 150 ก็ได้ แต่ไม่ปลอดภัย เครื่องก็หลวมเร็ว
                      แต่พอใช้ไปนาน ๆ 150 ก็คงขับไม่ถึง

Comment

ตาม rep บนล่ะครับ

ผมยังไม่เคยคล็อกเลยเเต่อ่านที่ Ocz นี่ล่ะ อ่านวิธีที่จะเเก้ไขเมื่อ OC เเล้วไม่ติดก่อน ท่านต้องเซิสหาอ่านก่อนจะลงมือทำดีที่สุด รู้วิธีเเก้ไขไว้เมื่อเกิดปัญหา พอผมรู้เเล้วผมก็ไม่กลัวละ พังก็ซื้อใหม่

Comment

Working...
                        X