overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: อะไรคือคอร์บิ่น

OverclockZone Member mammothxp's Avatar

Default อะไรคือคอร์บิ่น

ทำไมมันบิ่น เป็นความผิดพลาดของอะไร มีใช้แล้วไม่บิ่นไหม งง มั่กๆ ..........

เกิดไม่ทัน ช่วยชี้แนะด้วยครับ

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

ก็คือแต่ก่อน cpu ของ amd ไม่มีฝาคลอบครับ จะเห็นซิริกอลเป็นแผ่น สี่เหลี่ยมอยู่ตรงกลาง ซิริกอลมันก็คือกระจกดี ๆ นี่เอง ลองคิดดูว่า ถ้ากดซิงแข็ง ๆ ลงไปขอบ ๆ มัน มันก็จะแตก หรือ บิ่นนั้นเอง

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

คอบิ่นยังดีกว่า"คอขาด" ครับ

OverclockZone Member mammothxp's Avatar

Quote Originally Posted by TaO_OaT View Post
    ก็คือแต่ก่อน cpu ของ amd ไม่มีฝาคลอบครับ จะเห็นซิริกอลเป็นแผ่น สี่เหลี่ยมอยู่ตรงกลาง ซิริกอลมันก็คือกระจกดี ๆ นี่เอง ลองคิดดูว่า ถ้ากดซิงแข็ง ๆ ลงไปขอบ ๆ มัน มันก็จะแตก หรือ บิ่นนั้นเอง

แล้วมีผลอย่างไรต่อการใช้งานครับ แล้วแก้ไขอย่างไร อย่างนี้ก็บิ่นทุกตัวซิครับ แม่นบ่

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

Quote Originally Posted by TaO_OaT View Post

Quote Originally Posted by sicklab View Post
    คอบิ่นยังดีกว่า"คอขาด" ครับ
    ^^" อืม...

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

cpu เสียเลยหละครับ คอบิ่น แล้วก้อเคลมไม่ได้ด้วย^^"

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    cpu เสียเลยหละครับ คอบิ่น แล้วก้อเคลมไม่ได้ด้วย^^"

เอ้า ... มีงี้ด้วย แล้วจะใส่ซิงค์กันอย่างไรหละครับ ใส่ก็บิ่นหมดอะดิ ..... งง จริง จริง

OverclockZone Member heartman's Avatar

บิ่นนิดหน่อยก็ใช้ได้นะครับ ผมว่าแต่จะทำให้หน้าสัมผัสกับซิ้งน้อยลงมั้งครับ อาจจะทำให้ร้อนกว่าปกติได้ครับ ในความคิดเห็นผมนะครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ถ้าคอร์บิ่นก็อัดซิลิโคนเยอะๆ หน่อย จะได้เข้าไปแทนที่ตรงที่บิ่น

OverclockZone Member

วางลงไปบน core เลยนั้นแลครับ นึกถึง heatsink VGA ในปัจจุบันที่ sink แรมที่วางโลหะ+ซิลิโคนลงบนตัว chip ตรงๆเลย
    จริงๆมันก็บิ่นไม่ง่ายหรอก แต่ขา socket A มันออกแบบมาให้ใส่ sink ยากชะมัด มือเปล่าแทบจะใส่ไม่ได้เลยครับ (ยกเว้นท่านจะสำเร็จวิชา ดรรชนีเหล็กไหลขั้นที่ 9) ต้องเอาไขควงช่วย ทีนี้ถ้ากดแรงเกินไปมันอาจจะทำ core CPU บิ่นได้หน่ะครับผม

แต่เขาก็มีขายพวกแผ่นโลหะเอาไว้ครอบข้างๆ core กันบิ่นก็มี แต่ไม่ค่อยมีใครเอามาเล่นกัน

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

รู้ว่าเริ่มบิ่นเเล้วก็อยากรู้ว่ามันจะกร่อนไปถึงไหน งัดมาดูบ่อยๆ เเตกเลย! ปิดคดีครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

Quote Originally Posted by mammothxp View Post
    เอ้า ... มีงี้ด้วย แล้วจะใส่ซิงค์กันอย่างไรหละครับ ใส่ก็บิ่นหมดอะดิ ..... งง จริง จริง
    บิ่นไม่ได้หมายถึงเสียครับ ยังใช้ได้ ชั้นสารกึ่งตัวนำหนานิดเดียวเอง แล้วมันก็อยู่อีกด้านของซิริกอน ถ้าไม่บิ่นจนไปกระทบมัน ก็ไม่มีผลอเะไรมากมายครับ
    ใส่ซิงค์แล้วคอบิ่นหรือไม่บิ่นก็ขึ้นอยุ่กับคนใส่ครับ ใจร้อน ทำแรง ไม่ระวัง อาจจะหักไปเลย

โอ้ มาช่วยกันตอบรวมๆ กันความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะ

ไอ้เราก็สงสัยเห็นเอาขายบอกคอร์บิ่นๆ ก็เลยต้องเข้ามารบกวน

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ

OverclockZone Member ArZuGi's Avatar
    โรงพยาบาล แห่งหนึ่ง

ผมทำบิ่นไปตัวหนึ่งครับ 2500+ เปิดไม่ติดแต่พอเปลี่ยน MB ดันเปิดติด เล่นได้ไม่ร้อน ไม่เกเรเลย อิอิ

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

ถ้าบิ่นไม่มากก็ใช้งานได้ปกติครับ แต่ยากนะที่มันจะแตกได้นอกจากจะซวยจริงๆ แต่แก้นิดครับ CPU ของ AMD เดี๋ยวนี้มันมีกระดองแล้วนะเออ อิอิ

Bookmarks

Bookmarks