Announcement

Collapse
No announcement yet.

อะไรคือคอร์บิ่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อะไรคือคอร์บิ่น

ทำไมมันบิ่น เป็นความผิดพลาดของอะไร มีใช้แล้วไม่บิ่นไหม งง มั่กๆ ..........

เกิดไม่ทัน ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ก็คือแต่ก่อน cpu ของ amd ไม่มีฝาคลอบครับ จะเห็นซิริกอลเป็นแผ่น สี่เหลี่ยมอยู่ตรงกลาง ซิริกอลมันก็คือกระจกดี ๆ นี่เอง ลองคิดดูว่า ถ้ากดซิงแข็ง ๆ ลงไปขอบ ๆ มัน มันก็จะแตก หรือ บิ่นนั้นเอง

Comment

คอบิ่นยังดีกว่า"คอขาด" ครับ

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post
        ก็คือแต่ก่อน cpu ของ amd ไม่มีฝาคลอบครับ จะเห็นซิริกอลเป็นแผ่น สี่เหลี่ยมอยู่ตรงกลาง ซิริกอลมันก็คือกระจกดี ๆ นี่เอง ลองคิดดูว่า ถ้ากดซิงแข็ง ๆ ลงไปขอบ ๆ มัน มันก็จะแตก หรือ บิ่นนั้นเอง

แล้วมีผลอย่างไรต่อการใช้งานครับ แล้วแก้ไขอย่างไร อย่างนี้ก็บิ่นทุกตัวซิครับ แม่นบ่

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post

Originally posted by sicklab View Post
          คอบิ่นยังดีกว่า"คอขาด" ครับ
          ^^" อืม...

Comment

cpu เสียเลยหละครับ คอบิ่น แล้วก้อเคลมไม่ได้ด้วย^^"

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
              cpu เสียเลยหละครับ คอบิ่น แล้วก้อเคลมไม่ได้ด้วย^^"

เอ้า ... มีงี้ด้วย แล้วจะใส่ซิงค์กันอย่างไรหละครับ ใส่ก็บิ่นหมดอะดิ ..... งง จริง จริง

Comment

บิ่นนิดหน่อยก็ใช้ได้นะครับ ผมว่าแต่จะทำให้หน้าสัมผัสกับซิ้งน้อยลงมั้งครับ อาจจะทำให้ร้อนกว่าปกติได้ครับ ในความคิดเห็นผมนะครับ

Comment

ถ้าคอร์บิ่นก็อัดซิลิโคนเยอะๆ หน่อย จะได้เข้าไปแทนที่ตรงที่บิ่น

Comment

วางลงไปบน core เลยนั้นแลครับ นึกถึง heatsink VGA ในปัจจุบันที่ sink แรมที่วางโลหะ+ซิลิโคนลงบนตัว chip ตรงๆเลย
                    จริงๆมันก็บิ่นไม่ง่ายหรอก แต่ขา socket A มันออกแบบมาให้ใส่ sink ยากชะมัด มือเปล่าแทบจะใส่ไม่ได้เลยครับ (ยกเว้นท่านจะสำเร็จวิชา ดรรชนีเหล็กไหลขั้นที่ 9) ต้องเอาไขควงช่วย ทีนี้ถ้ากดแรงเกินไปมันอาจจะทำ core CPU บิ่นได้หน่ะครับผม

แต่เขาก็มีขายพวกแผ่นโลหะเอาไว้ครอบข้างๆ core กันบิ่นก็มี แต่ไม่ค่อยมีใครเอามาเล่นกัน

Comment

รู้ว่าเริ่มบิ่นเเล้วก็อยากรู้ว่ามันจะกร่อนไปถึงไหน งัดมาดูบ่อยๆ เเตกเลย! ปิดคดีครับ
                      Attached Files

Comment

Originally posted by mammothxp View Post
                        เอ้า ... มีงี้ด้วย แล้วจะใส่ซิงค์กันอย่างไรหละครับ ใส่ก็บิ่นหมดอะดิ ..... งง จริง จริง
                        บิ่นไม่ได้หมายถึงเสียครับ ยังใช้ได้ ชั้นสารกึ่งตัวนำหนานิดเดียวเอง แล้วมันก็อยู่อีกด้านของซิริกอน ถ้าไม่บิ่นจนไปกระทบมัน ก็ไม่มีผลอเะไรมากมายครับ
                        ใส่ซิงค์แล้วคอบิ่นหรือไม่บิ่นก็ขึ้นอยุ่กับคนใส่ครับ ใจร้อน ทำแรง ไม่ระวัง อาจจะหักไปเลย

Comment

โอ้ มาช่วยกันตอบรวมๆ กันความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะ

ไอ้เราก็สงสัยเห็นเอาขายบอกคอร์บิ่นๆ ก็เลยต้องเข้ามารบกวน

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ

Comment

ผมทำบิ่นไปตัวหนึ่งครับ 2500+ เปิดไม่ติดแต่พอเปลี่ยน MB ดันเปิดติด เล่นได้ไม่ร้อน ไม่เกเรเลย อิอิ

Comment

ถ้าบิ่นไม่มากก็ใช้งานได้ปกติครับ แต่ยากนะที่มันจะแตกได้นอกจากจะซวยจริงๆ แต่แก้นิดครับ CPU ของ AMD เดี๋ยวนี้มันมีกระดองแล้วนะเออ อิอิ

Comment

Working...
                              X