Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากลากไป 3.2 - 3.4 Ghz แต่ตันอ่ะคับ ช่วยหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากลากไป 3.2 - 3.4 Ghz แต่ตันอ่ะคับ ช่วยหน่อย

Spec นะคับ
    E2160
    M/B P31-DS3L
    Ram Kingbox 1gb*2 (800)
    PSU Delux 500W

ลากได้ 3 Ghz อ่ะคับตอนนี้ ทดแรม 2:3 ปรับ 1000 อ่ะคับ
    แล้วก็อยากลองปาไปซัก 3.2-3.4 ดู เลยปรับเป็น 4:5 แล้วก็อัดไฟแรม 0.3V กะ FSB 0.1V มั๊งคับ แล้วก็จอฟ้าก่อนเข้า Windows ทันที เมื่อปาไป 3.2Ghz -*- ทำไงดีค๊าบแนะนำที อยากลองซักตั้ง เหอะๆๆ

1:1

จบข่าว..........

Comment

Originally posted by dears View Post

1:1 อย่างเดียวเลยหรอท่าน
      อยากใช้ซัก 4:5 3.2Ghz ก็ยังดี ทำไงอะ
      ขนาดทด 1:1 นะ 3.6Ghz 800 พอดีเท่า bus ram 800 ยังดับ กลับค่าเดิมเลยคับ (ตั้งไฟ auto นะอันนี้)
      Last edited by Fon589; 20 Jan 2008, 01:04:03.

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
        1:1 อย่างเดียวเลยหรอท่าน
        อยากใช้ซัก 4:5 3.2Ghz ก็ยังดี ทำไงอะ
        แรมวิ่งบัส1000 ได้มั้ย ไม่ได้ก็จบ

Comment

อ๊ากก ขอคำตอบก่อนน

Comment

Originally posted by เบบี้ View Post
            แรมวิ่งบัส1000 ได้มั้ย ไม่ได้ก็จบ
            ได้ซิคับ ตอนนี้ 3.0Ghz ทดแรม 2:3 1000 เป๊ะ ไม่มีปัญหาอยู่เลย

Comment

Originally posted by dears View Post

ทำไมไม่ลองตามนี้ก่อนจ๊ะ

จะได้หมดปัญหาเรื่องแรม รู้นะว่าแรมวิ่งถึงพันได้ แต่ที่ให้ทดบัสแรมให้ต่ำ ก็เพื่อจะได้ไล่หาสาเหตุของ cpu และบอร์ดได้
              เรื่องแรมหนะจะทดให้สูงเท่าไหร่หรือเมื่อไหร่ก็ทำได้ แต่มาหาสาเหตุของ cpu ก่อนจะดีกว่ามั้ยจ๊ะ

Comment

ทำไมไม่ลองตามนี้ก่อนจ๊ะ

จะได้หมดปัญหาเรื่องแรม รู้นะว่าแรมวิ่งถึงพันได้ แต่ที่ให้ทดบัสแรมให้ต่ำ ก็เพื่อจะได้ไล่หาสาเหตุของ cpu และบอร์ดได้
                เรื่องแรมหนะจะทดให้สูงเท่าไหร่หรือเมื่อไหร่ก็ทำได้ แต่มาหาสาเหตุของ cpu ก่อนจะดีกว่ามั้ยจ๊ะ
                อ่าคับ เดี๋ยวลอง 1:1 กะ 3.2Ghz ดูก่อนล่ะกันคับว่าผ่านรึเปล่า เดี๋ยวมารายงานผล

Comment

มารายงานผล ว่า ...
                  ตกม้าตาย ตั้งแต่ลาก 3.2Ghz 1:1 แล้วอ่ะคับ ผ่านหมดก่อนเข้า windows ขึ้นจอฟ้าซะงั้น
                  ใช้ Bus Ram ยังไม่ถึง 800 เลยอ่ะคับ แล้วก็เรื่องไฟนี้ Auto ไม่ได้ไปปรับอะไรกะมันอะ
                  Last edited by Fon589; 20 Jan 2008, 02:08:33.

Comment

ปรับอะไร ไปเท่าไรแล้วบ้าง

Comment

เงียบเลย พี่น้อง~

Comment

กิ๊กกะบ๊วย มันลากไม่ขี้นหลอกครับ ลากมากระวัง board เอ๋อนะครับ กิ๊กกะบ๊วย มันชอบ เอ๋อ
                        ไฟ CPU เท่าไรครับ

Comment

Originally posted by apichate View Post
                          กิ๊กกะบ๊วย มันลากไม่ขี้นหลอกครับ ลากมากระวัง board เอ๋อนะครับ กิ๊กกะบ๊วย มันชอบ เอ๋อ
                          ไฟ CPU เท่าไรครับ
                          ลากขึ้นครับ มันก็เหมือนกันนั่นแหละ เพียงแต่ GB มันทนไฟแรงๆ ต่อเนื่องไม่ค่อยจะไหวครับ

Comment

อ่าว เกี่ยวที่บอร์ดกันแล้วซะงั้น แล้วอย่าง Asus MSI(ซึ่งเห็นว่าไม่มี C1E) มันแรงไปได้ไกลกว่านี้หรอ
                            แต่เห็นบอร์ดคนอื่น เค้าลาก P31 P35 ไป 3.2 Ghz ก็ไหวกันนะ หรือไม่ก็พวกแพงๆ DQ6 เงี้ยอันนี้มันต้องได้อยู่แล้วบอร์ดแพง

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
                              อ่าว เกี่ยวที่บอร์ดกันแล้วซะงั้น แล้วอย่าง Asus MSI(ซึ่งเห็นว่าไม่มี C1E) มันแรงไปได้ไกลกว่านี้หรอ
                              แต่เห็นบอร์ดคนอื่น เค้าลาก P31 P35 ไป 3.2 Ghz ก็ไหวกันนะ หรือไม่ก็พวกแพงๆ DQ6 เงี้ยอันนี้มันต้องได้อยู่แล้วบอร์ดแพง
                              ราคาตามคุณภาพครับ ก็จริงอยู่ที่ลากไปได้รับ แต่ใช้งานไปนานๆ มี เอ๋อแน่นอนครับ ผมก็เคยใช้แต่ไม่คอยถูกใจเท่าไร ครับ เมื่อ 2-3 วันที่แล้ว ผมเพิ่งเอา asus ไปเครมมา( flash bios แล้วไฟแม่ดับ) ไม่มี board ใช้ตอนแรกก็กะจะเอา Gigabyte มาใช้เหมือนกัน พอไปถามช่างว่าตอนนี้เป็นไง บ้างครับ คุณภาพยังเหมือนเดิมเปล่า(หมายถึงห่วยเหมือนเดิมเปล่าว) เค้าไม่แนะนำให้ผมเอาครับ ถ้าใช้ปกติก็ ใช้ได้อยู่แต่จะ oc ไม่แนะนำ มันจะเอ๋อ ผมก็เลยเข้าใจ เพราะเคยใช้อยู่ แล้วอีกอย่างนึงคือ พังมากที่สุด ก็เลยได้ DFI DARK P35 มาแทน เรื่องก็มีแค่นี่เเหละครับ ใช้พอประมาณพอครับ Gigabyte ไม่ทนไฟครับ เหมือนที่ข้างบน บอกแหละครับ

Comment

Working...
                              X