overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: เกี่ยวกับการประกอบคอมอ่ะครับ

OverclockZone Member barm's Avatar

Default เกี่ยวกับการประกอบคอมอ่ะครับ

คือว่าจะซื้อคอมใหม่แล้วแต่ ติดตรงที่ว่าผมอยากลองประกอบเองอ่าครับ
    แต่ไม่มีความรู้เลยอ่าครับ มีหนังสือเล่มเดียวเอง หนังสือไอ้เนี่ยคู่มือช่างคอม2007อ่ะครับ
    คือว่ากลัวซื้อมาแล้วประกอบผิดมันจะพังอ่าครับ เพราะว่าพ่ออุตสาห์ซื้อให้นานๆทีเอง
    แต่ก็อยากลองเองนะแต่กลัวมันพังแล้วไม่มีตังไปซื้อใหม่ แต่ถ้าเราประกอบเองมันก็ต้องถูกกว่า
    ซื้อเองใช่ไหมครับ แล้วที่ร้านไปดูมาเห็นเขารับสั่งของทางเว็บแต่เขา+ 50-100 อ่ะครับแล้วแต่ชิ้น แพงไหมครับ เพราจะซื้อ amd 5200 ที่advice มันขาย4250 มั้งแต่ที่ร้านมันขายamd 5200 ราคา 5200อ่ะครับ ถ้าให้ร้านประกอบให้มันคงคิดราคา cpu 5200บาท แน่ๆเลย

แต่มันติดตรงที่ไม่รู้ว่ามันจะใส่อะไรตรงไหนอ่ะครับ กลัวทำพังให้ร้านทำก็แพงโอ๋ย ปวดหัวเอาไงดีว้าหรือจาเปลี่ยนร้านดี

แล้วไอ้เนี่ยหาซื้อที่ไหนครับราคาเท่าไรHIS Radeon HD3850 ICEQ3 Turbo 512MB

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

ไปเลือกสเปคแล้วให้เค้าประกอบให้ก็ได้ครับ
    ถ้าอยากมีความรู้ก็ ใช้หนังสือแล้วเครื่องก็เค้าประกอบให้ ค่อยหัดแงะ แล้วประกอบกลับคืน ประกอบคืนต้องใช้ได้นะครับ ถ้าใช้ไม่ได้มันก็ต้องแก้ พอแก้เป็นก็จะเริ่มรู้ว่ามันไม่มีอะไรเลย เสียบ ๆ อย่างเดียว ก็ทำงานได้แล้ว อย่าเสีบผิดเป็นพอ หุหุ

OverclockZone Member Zemos's Avatar

ระวังเรื่องซิงค์CPUด้วยครับ ถ้าใส่ไม่แน่นมันจะร้อนมาก

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

Quote Originally Posted by barm View Post
    คือว่าจะซื้อคอมใหม่แล้วแต่ ติดตรงที่ว่าผมอยากลองประกอบเองอ่าครับ
    แต่ไม่มีความรู้เลยอ่าครับ มีหนังสือเล่มเดียวเอง หนังสือไอ้เนี่ยคู่มือช่างคอม2007อ่ะครับ
    คือว่ากลัวซื้อมาแล้วประกอบผิดมันจะพังอ่าครับ เพราะว่าพ่ออุตสาห์ซื้อให้นานๆทีเอง
    แต่ก็อยากลองเองนะแต่กลัวมันพังแล้วไม่มีตังไปซื้อใหม่ แต่ถ้าเราประกอบเองมันก็ต้องถูกกว่า
    ซื้อเองใช่ไหมครับ แล้วที่ร้านไปดูมาเห็นเขารับสั่งของทางเว็บแต่เขา+ 50-100 อ่ะครับแล้วแต่ชิ้น แพงไหมครับ เพราจะซื้อ amd 5200 ที่advice มันขาย4250 มั้งแต่ที่ร้านมันขายamd 5200 ราคา 5200อ่ะครับ ถ้าให้ร้านประกอบให้มันคงคิดราคา cpu 5200บาท แน่ๆเลย

แต่มันติดตรงที่ไม่รู้ว่ามันจะใส่อะไรตรงไหนอ่ะครับ กลัวทำพังให้ร้านทำก็แพงโอ๋ย ปวดหัวเอาไงดีว้าหรือจาเปลี่ยนร้านดี

แล้วไอ้เนี่ยหาซื้อที่ไหนครับราคาเท่าไรHIS Radeon HD3850 ICEQ3 Turbo 512MB

ขอบคุณครับ
    จขกท.ไม่ต้องกลัวอะไรมากนะครับ ได้มาก็ประกอบได้เลยครับ อันไหนไม่ใช่ก็จะใส่ไม่เข้านะครับ.. เขาจะทำมาร์คหรือ จุดที่แตกต่างถ้าใส่ผิดด้าน ก็คงไม่เข้านะครับ
    อันแรก ต้องสังเกตุอุปกรณ์ทุกอย่างก่อนที่จะเสียบหรือยัดลงไป ขนาดและรูปทรงที่มันต้องลงล๊อคทุกอย่างถึงจะใส่เข้า ตัวอย่าง สายSATA ของฮาร์ดดิสนะครับ มันจะเป็นรูปตัว L ถ้าเราใส่ผิดด้านก็จะไม่ลงอยู่ดีละครับ ยกเว้นว่าเราจะตะบี้ตะบันออกแรงยัดมันลงไปนะครับ ก็มีสิทธิ์พัง
    สิ่งที่ระวังสุดๆ คือ CPU ถึงจะทำขาไว้ให้ใส่ได้ตามมาร์ค แต่ขามันจะบอบบางมาก ถ้าใส่ผิดแล้วออกแรงยัดหน่อยเดียวก็มีสิทธิ์งอง่ายๆนะครับ.. อันนี้ต้องระวังมากๆ.. แต่ถ้าสังเกตุให้ดีก็ไม่อยากครับจะเห็นความแตกต่างที่ชัดเจน

ลองดูนะครับถ้าติดตรงไหน ก็มาโพสถามได้เลยนะครับ

OverclockZone Member nabizkit's Avatar
    บางละมุง ชลบุรี

ต้องใจเย็นๆคับ ปกติอุปกรณ์ พวกนี้จะมีอยู่ 2 อย่างคือ ถูก / ผิด เข้า / ไม่เข้า ค่อยๆไปที่ละอย่าง
    อย่าคิดว่ามันจะพังอย่างเดี่ยว ค่อยๆทำ มันยัดไม่เข้าก็เอาออกมาดูให้ดีนิดนึง อย่ากระเเทกมากเดี๋ยวครั้งหน้าไม่ให้เราทำอีก เอะยังไง 0.0

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

หนังสือในมือท่านเนี่ยแหล่ะครับ เป็นไกด์ให้อย่างดีเลย

ผมก็มี แถมมาจากที่ผมเรียนแสงทอง

ปล.อ้างอิงหนังสือค่อนข้างชัวส์ครับ เนื้อหาแน่นปึ้ก
    ปล2.แต่การ์ดจออย่าไปดูมันนะ ในหนังสือมันมี GF9800 ด้วย เทพจริงๆ (มันมั่ว)

OverclockZone Member heroin's Avatar

ผมเปิดวีดีโอสอนการประกอบคอมดูไปด้วย

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

หนังสือเล่มนั้นน่ะ เล่มเดียวก็ทำให้ประกอบคอมใหม่ ทั้งเครื่อง + ลง Windows ได้แล้วล่ะ ครับ

OverclockZone Member nawachookit's Avatar

Quote Originally Posted by TaO_OaT View Post
    ไปเลือกสเปคแล้วให้เค้าประกอบให้ก็ได้ครับ
    ถ้าอยากมีความรู้ก็ ใช้หนังสือแล้วเครื่องก็เค้าประกอบให้ ค่อยหัดแงะ แล้วประกอบกลับคืน ประกอบคืนต้องใช้ได้นะครับ ถ้าใช้ไม่ได้มันก็ต้องแก้ พอแก้เป็นก็จะเริ่มรู้ว่ามันไม่มีอะไรเลย เสียบ ๆ อย่างเดียว ก็ทำงานได้แล้ว อย่าเสีบผิดเป็นพอ หุหุ
    ตามนี้ เริ่มจากตรงนี้ก่อน

OverclockZone Member junkyjoke's Avatar

ผมก็ไม่เคยประกอบเองทั้งเครื่องนะครับ แต่ตั้งแต่ซื้อคอมมาผมทยอยเปลี่ยนทีละอย่าง จนตอนนี้เครื่องเปลี่ยนจากเดิมทุกอย่างยกเว้น MB , Ram , cpu น่ะครับ

มันไม่ยากหรอกครับ ใสผิดก็คือใส่ไม่เข้า ใส่ถูกก็คือใส่เข้าน่ะครับ

แต่ผมไม่ค่อยกล้าลองใส่Cpu เองเท่าไหร่เลย มันบอบบางมากจิงๆครับ

OverclockZone Member ananya's Avatar
    Hardware & Anime Board

Wink

เดี๋ยวนี้จะมีการออกแบบมาใช้มีเขี้ยว ร่อง เครื่องหมายต่าง ๆ ให้สังเกตอยู่แล้วว่าควรใส่ในด้านไหน
    ทิศทางไหน ถ้าใส่ผิดก็จะใส่ไม่เข้า ไม่เหมือนเมื่อก่อน จะมีก็ในส่วน PSU และไฟเคสต่าง ๆ ที่จะต้องระวังมากหน่อยเท่านั้นเองนะค่ะ

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

Talking

Quote Originally Posted by barm View Post

ขอบคุณครับ
    ผมก็ใช้หนังสือเล่มเดียวกับท่านเปิดอ่านไปแล้วทำตามไปนี้แหละครับ ฮ่าๆๆ

ประกอบไปเลยครับไม่ต้องกลัว ทำครั้งแล้วได้แล้วครั้งต่อๆไปก็สบายครับ

ที่งงๆหน่อยก็เห็นจะมีแค่สายจาก เคส พวก power restart ล่ะครับ มันไม่เหมือนในหนังสือแต่ก็พอจะดูออก
    Last edited by kingza99; 28 Aug 2008 at 08:14:47.

OverclockZone Member ponknook's Avatar

ไม่ยาก ครับ

OverclockZone Member panda_exterme's Avatar

-ไม่ต้องกลัว หาสเปกตามงบก่อนเลยอันดับแรก โดยดูจากงบที่พอมี ต่อมาก็ลองดูว่าจะหาซื้ออุปกรณ์ต่างๆ ได้จากร้านไกล้บ้านเน้นร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่าย ไว้เครมสินค้าหากมีปัญหา

-เริ่มประกอบ หากไม่เข้าก็เข้าเว็บนี้ละ

-ขอให้สำเร็จนะ

Bookmarks

Bookmarks