Announcement

Collapse
No announcement yet.

พยายามอยู่หลายชม.มากแล้วคับไม่ได้ซักที เอามาปรึกษาเพื่อนๆในนี้ดีกว่า (IDE Controller)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พยายามอยู่หลายชม.มากแล้วคับไม่ได้ซักที เอามาปรึกษาเพื่อนๆในนี้ดีกว่า (IDE Controller)

ผมซื้อ IDE controller card ของ ITE ultra ATA/133 มา
    การใช้งานคือเป็นการ์ดPCI ที่เมื่อเสียบแล้วจะเพิ่มช่อง IDEให้อีก 2 ช่อง
    ผมทำทุกอย่างตามคู่มือแล้ว ไม่ว่าจะเป็นการลงไดร์เวอร์ของฮาร์ดแวร์
    และลงซอฟแวร์ที่ใช้ควบคุมฮาร์ดแวร์แล้วด้วย ซึ่งในDevice manager
    ก็มองเห็นฮาร์ดแวร์ตัวนี้ตามปกติ แต่ปัญหาคือ
    - เมื่อนำDVDwriter แบบIDE เสียบเข้าช่องIDE ที่การ์ด ไม่สามารถใช้งานได้
    ซึ่งผมมี writer อยู๋3ตัว 2 ตัวแรกจะมีคำสั่งerror มาว่า firmware not ready
    และอีกตัวนึงไม่มีปฏิกริยาอะไรกับการ์ดเลย ผมเลยลองหาเฟิมแวร์ของwriter
    มาupdateดูแต่ก็ไร้ผลไม่มีอะไรพัฒนาขึ้น

-แต่เมื่อนำHDD2ตัวต่อเข้าการ์ด ก็ใช้งานได้ตามปกติ การ์ดสามารถมองเห็นไดร์
    ได้ เลยงงว่าทำไมถึงใช้งานกับ DVDrom CDrom ไม่ได้ทั้งๆที่กล่องก็เขียน
    อยู่ว่าซัพพอร์ท ใครพอช่วยแนะนำได้บอกทีคับ

ดันให้ครับ รอคนมาตอบ ผมก็ไม่รู้เรื่องเหมือนกัน

Comment

สงสัยคงไม่รองรับ DVDจริงๆ ตามที่บอก..

ก็มีแบบ PCI ใช้อยู่ตัว1 มี IDE 1ช่อง SATA 2ช่อง ไว้ต่อฮาร์ดดิสสำหรับโกสวินโดว์ แต่ยังไม่เคยลองต่อ CD,DVD-ROM เลยสักครั้ง...
      เดี๋ยวว่างๆจะลองต่อดู แต่ของผมเป็น chip VIA

Comment

ขอดันหน่อยคับ เผื่อมีใครเคยเจอปัญหานี้

Comment

เคย ใช้ มัน เป็น ที่ CD - DVD บาง รุ่น เปลี่ยนรุ่น ก็ใช้ได้

Comment

Originally posted by ponknook View Post
            เคย ใช้ มัน เป็น ที่ CD - DVD บาง รุ่น เปลี่ยนรุ่น ก็ใช้ได้

ผมมีwriterอยู่3ตัวใช้ไม่ได้ซักตัว มันจะประมาณว่าส่วนใหญ่ใช้ไม่ได้ซะนะ
            หรือพอมีวิธีแนะนำทำให้ใช้ได้มากรุ่นขึ้นก็ดีคับ

Comment

Working...
            X