Announcement

Collapse
No announcement yet.

ด่วนครับ ช่วยเเปลทีว่าหมายถึงอะไร ใช้ Debug Card ตรวจเเล้วขี้นเเบบนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ด่วนครับ ช่วยเเปลทีว่าหมายถึงอะไร ใช้ Debug Card ตรวจเเล้วขี้นเเบบนี้

ด่วนครับ ช่วยเเปลทีว่าหมายถึงอะไร ใช้ Debug Card ตรวจเเล้วตัวเลขบอก 02 ตามคู่มือ เป็นภาษาอังกฤษว่า
    Test ALL CPU Registers Except SS, SP,and BP with Data FF and 00

เสป็คเครื่อง
    PD 3.0 Ghz
    ASUS P5VD2-MX SE

ลงวินโดวส์ใหม่เรียบร้อย เปิดติดเล่นได้ เเต่พอข้ามมาอีกวันเปิดเครื่องใหม่ก็ไม่ติดเลย
    อาการคือเปิดเครื่องเเล้วไม่บูทเข้าหน้า bios หรืออะไรเลย เเต่ไฟเข้าบอร์ด ไม่มีเสียง ตื้ดเเรม ถอดเเรมเเล้วลองเปิดเครื่อง ก็ไม่มีเสียงเตือนเเรม

เพิ่งใช้ debug card ไม่เคยใช้ครับ มือใหม่หัดซ่อม

ขอบคุณท่านผู้ใจดีถ้าผ่านมาช่วยให้คำเเนะนำหน่อยครับ ต้องทำอะไรยังไง เเปลไม่รู้เรื่องจริงๆครับ

เเง้ว

Comment

มันกำลังเช็ค Registers ของ CPU ชื่อว่า SS, SP,and BP โดยเช็คที่ตำแหน่ง FF กับ 00

แปลให้ ไม่รู้เหมือนกานครับ ว่ามันเช็คเสร็จหรือยัง หรือมันเช็คเสร็จแล้ว แต่ไปขั้นตอนอื่นได้ ถ้ายังไม่เสร็จก็ cpu มีปัญหา

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง debug card หรอก ไม่เคยใช้เลย แหะ ๆ

Comment

หมายถึงเปิดเครื่องรอให้มันเช็คหรอครับ ต้องทำยังไงต่อดีครับ

Comment

ค้างอยู่ที่ 02 ใช่มั้ยครับ เหมือนว่าเช็คไม่เสร็จ หรือเสร็จแล้วแต่ไปต่อไม่ได้

02 นี้เลขออกงวดหน้าแน่ ๆ

Comment

ใช่เเล้วครับ ค้างอยู่ที่ 02 คือไปไม่เป็นอะครับ ขยับโน่นนี่หมดเเล้ว เฮ้ออ เครียดนะเนี่ยยย

Comment

Originally posted by heroin View Post
              ใช่เเล้วครับ ค้างอยู่ที่ 02 คือไปไม่เป็นอะครับ ขยับโน่นนี่หมดเเล้ว เฮ้ออ เครียดนะเนี่ยยย
              เปลี่ยน cpu เลยครับท่าน ลองยืมของเพื่อนมาลองใส่ก่อนกันเหนียว

Comment

.......

Comment

cpu น่า จะ ไป ละ ครับ

Comment

ไม่เป็นไร ส่งเคลมละ

Comment

Working...
                    X