Announcement

Collapse
No announcement yet.

Flash Bios แล้ว Raid หลุด กลุ้มคับ รบกวนด้วยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Flash Bios แล้ว Raid หลุด กลุ้มคับ รบกวนด้วยคับ

เรื่องมีอยู่ว่า M/B เป็น P5B-E มี ram เก่าอยู่แล้ว 1Gx2 และต่อ raid
    แต่ไปซื้อเพิ่มมาอีก 2 หลังจากใส่ ใน bios เดิมเห็นว่ามี 4 GB แต่พอเข้า XP เห็นแค่ 2
    เลยหาอ่านวิธีแก้ใน board ปรากฏว่า มี 2 วิธีคือ

1. ลง os ที่เป็น 64 bit
    2. update bios

ซึ่งผมเลือกอย่างหลัง แล้วใช้ aus update bios โดยเลือกตัวล่าสุด 1601(07/13/07)
    ซึ่งมันจะมีคำอธิบายสั้นๆในตัวโปรแกรม update ว่า ช่วยให้เรื่อง compatible ของ memory

หลังจากนั้นก็ทำการ flash ผ่านตัวโปรแกรมของ asus update เลย
    พอเข้า bios ใหม่ มันแจ้งว่าเห็นแค่ 3 GB เอ๊ะชักไม่ดีแหะ เท่านั้นยังไม่พอ
    ide config กลายเป็นide เรียงตัวเลย ผมเลยลองปรับกลับเป็น raid แต่พอ save
    แล้ว boot มันค้าง และแจ้งว่าไม่เจอ os แล้วคับ
    งานอยู่ในนั้นทั้งหมดเลยคับ ดันต่อเป็น raid0 ด้วย เศร้าจิต

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
    Last edited by 1154; 20 Jan 2008, 13:08:00.

บรรลัยแล้วท่าน
    ผมก็เป็นครับแต่ ASRock AliveNF6G-VSTA ครับ ค่าที่ตั้งไว้ใน Bios เป็นค่า Defaul หมดเลยครับ

Comment

เล่นกับRaid ก็เหมือนเล่นกับไฟ Raid 0 ใช่ไหมท่าน

Comment

Originally posted by 1154 View Post
        เรื่องมีอยู่ว่า M/B เป็น P5B-E มี ram เก่าอยู่แล้ว 1Gx2 และต่อ raid
        แต่ไปซื้อเพิ่มมาอีก 2 หลังจากใส่ ใน bios เดิมเห็นว่ามี 4 GB แต่พอเข้า XP เห็นแค่ 2
        เลยหาอ่านวิธีแก้ใน board ปรากฏว่า มี 2 วิธีคือ

1. ลง os ที่เป็น 64 bit
        2. update bios

ซึ่งผมเลือกอย่างหลัง แล้วใช้ aus update bios โดยเลือกตัวล่าสุด 1601(07/13/07)
        ซึ่งมันจะมีคำอธิบายสั้นๆในตัวโปรแกรม update ว่า ช่วยให้เรื่อง compatible ของ memory

หลังจากนั้นก็ทำการ flash ผ่านตัวโปรแกรมของ asus update เลย
        พอเข้า bios ใหม่ มันแจ้งว่าเห็นแค่ 3 GB เอ๊ะชักไม่ดีแหะ เท่านั้นยังไม่พอ
        ide config กลายเป็นide เรียงตัวเลย ผมเลยลองปรับกลับเป็น raid แต่พอ save
        แล้ว boot มันค้าง และแจ้งว่าไม่เจอ os แล้วคับ
        งานอยู่ในนั้นทั้งหมดเลยคับ ดันต่อเป็น raid0 ด้วย เศร้าจิต

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
        Flash กลับครับ
        หากไม่มี A: ก็ Flash Drive โลด

Comment

ผม P5KR ไม่เป็นครับ Flash จาก V0303 เป็น V0403 Flash เสร็จเป็นค่า Default จริงครับ แต่พอเข้าไปปรับ SATA Configuaration เป็น RAID ก็เล่นต่อได้ครับ

ตอนแรกก็กลัวเหมือนกันว่าข้อมูลจะสูญ

Comment

มันไม่ยอมให้ flash เป็น version ที่เก่ากว่าครับ

Comment

DownGrade ไม่ก็ตั้งกระทู้ย่อยออกไปแทนรอเซียนๆเลยครับท่าน

Comment

Working...
              X