Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง PCIE 16x กับ 4X ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง PCIE 16x กับ 4X ครับ

สวัสดีครับ

เมนบอร์ดผม 775Dual VSTA

( ตอนซื้อมาผมถามกับทางร้านแล้วว่า PCI วิ่งกี่ X เค้าบอก 16X

พอผมกลับมาบ้านแล้วใช้โปรแกรมดู ปรากฎวิ่งแค่ 4X ผมเลยโทรถามทางร้าน

ทางร้านตอบกลับมาว่า ทางเราไม่ทราบ ข้อมูลมีมาิิอย่างนี้ ไม่ได้เปลี่ยนแปลงข้อมูลอะไรเลย )

ผมหละเซ็งกับพวกร้่านแบบนี้จริงๆครับ

เข้าคำถามครับ

ถ้าผมซื้อ HD3870 มาใส่ PCIe 4X เวลาเล่นเกมส์ จะแตกต่างกับ PCIe 16X มากรึเปล่าครับ

ผมเห็นเพื่อนผมบอกว่า 4X กับ 16X จะต่างกันแค่ตอนวัดคะแนน แต่ตอนเล่นเกมส์ไม่ต่างกันเลย

----

เพิ่มคำถามนิดนึงนะครับ

CPU Dual Core 2.8 GHz
    RAM DDRII 512*2
    VGA 7600 GS Top Silent
    OS XP SP2 Skz edition

ถ้าผมจะเล่น COD4 ภาพ High 1440*900

และ

ไครซิส

ผมควรจะเปลี่ยนอะไรบ้างครับ (การ์ดจอเล็งๆ 3870 ไว้ละ)

ขอบคุณครับ
    Last edited by Nightmare156; 20 Jan 2008, 13:25:32. Reason: เพิ่มคำถามครับ

ึคะแนนต่าง แต่ เวลาเล่นผมว่าไม่ต่างเลย ผมใช้อยุ่

Comment

การใช้งานจริงไม่ค่อยต่างกันครับ จะเห็นผลต่างก็ต่อเมื่อวัดเป็นคะแนนออกมาครับ

Comment

ตามบนๆโลด

Comment

สรุปก็คือ ถ้าซื้อมาเล่นเกมส์พวก ไครซิส เฟรมเรท จะต่างกันนิดเดียวใช่รึเปล่าครับ

ผมจะได้ไปถอย3870มา เย้ เย้

Comment

นี่ครับ โฉมหน้า บอร์ดปัจจุบันของผม T T

http://www.asrock.com/mb/overview.as...l=775Dual-vsta

(แอบขุด)

Comment

วัดคะแนน ก็ยังต่างกันไม่เท่าไรเลยครับ ใช้ได้ใช้ดี ก็พอแล้วครับ ท่าน

Comment

4Xก้อพอได้ใช้กันเหลือๆละ

Comment

ครับตามข้างบน
                  ไม่ต่างในความรู้สึกตอนเล่น
                  แต่คะแนนเทสต่างแค่นั้นเอง ผมก็เคยใช้อะ ^^

Comment

-ปัญหาการ์ดจอวิ่ง PCI-Express 16x หรือ 4x เกิดจากข้อจำกัดของชิปเซ็ทบนบอร์ด ดูได้จากคู่มือหรือประสบการ์ของคนเคยใช้บอร์ด ซึ่งจะลง Driver ก็ไม่ช่วย

-การ์ดจอ 16x จะเห็นผล เมื่อรันเกมหนักตั้งค่าความละเอียดสูงๆ ซึ่งเกมพวกนี้เช่น เกมรถแข่ง เดินยิง

-ซื้อมาแล้วหากเล่นได้ก็ OK นะ

Comment

Working...
                    X