Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ความเห็นส่วนตัว] X3 กับ Xforce5 กับ Orbit701เล่าสู่กันฟังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ความเห็นส่วนตัว] X3 กับ Xforce5 กับ Orbit701เล่าสู่กันฟังครับ

กระทู้นี้เชิญทุกท่านร่วมแสดงความคิดเห็นของแต่ล่ะคนเลยน่ะครับ ให้แสดงความคิดเห็นเป็นข้อๆ แบบผมเลย เพื่อเป็นประโยชน์ ต่อคนที่กะลังเลือกซื้อลำโพงครับ ความเห็นอาจจะต่างจากผมก็ไม่ว่ากันน่ะครับ เพราะเป็นความเห็นส่วนตัวของแต่ล่ะท่าน
    1.เสียงแหลม
    X3 เสียงแหลมจะอยุ่ในระดับกลาง ชัดเจนใช้ได้ คะแนน2
    Xforce5 เสียงแหลม เด่นชัดมาก ได้ยินเสียงสายกีต้ากระทบเฟต เสียงขยับปาก คะแนน3
    Orbit701 เสียงแหลม ยังไม่ค่อยสะอาด เป็นแหลมแบบทึบๆ เหมือนมีอะไรมากั้นไว้ คะแนน1
    2.เสียงกลาง
    X3 เสียงกลาง อยุ่ในระดับดี มีความกว้างของเสียง เพราะลำโพงสามารถบิดออกได้ทำให้เสียงกว้าง คะแนน 3
    Xforce5 กลางจะออกแนวสะอาด ชัดมาก กลางเป็นกลาง แต่เสียงจะไม่กว้าง เพราะลำโพงหันตรงได้อย่างเดียว คะแนน3
    Orbit701 เสียงกลาง ธรรมดาทั่วไป ไม่โดดเด่นมากมาย คะแนน2
    3.เสียงเบส
    X3 เบสกลม ชัด เป็นลูกๆ นุ่ม เพราะซับทำมาจากไม้ เวลาดูหนังหรือเล่นเกม กระหึ่มมาก เร้าใจไปเลย คะแนน3
    Xforce5 ในความคิดผมถือว่าเป็นจุดบอด ของรุ่นนี้เลย เบสเป็นแปลกๆ อาจจะเป็นเพราะว่าดอกลำโพงหันออกด้านข้าง รูอยุ่ด้านหลัง เลยทำให้เรานั่งฟังอยุ่ข้างหน้า เป็นแปลกๆ คะแนน1
    Orbit701 เบสอันนี้หนักมาก จะเป็นแบสแบบแข็งๆ เพราะซับทำมาจากเหล็ก เลยทำให้เบสแข็ง เสียงเบสที่ออกมา ให้นึกถึงตัวอสุจิ หัวใหญ่ ตัวกะหางหายไปเลย แต่หัวเบสยอมรับว่าหนักจิง สะใจ คะแนน2
    4.ภาพรวม
    X3 ราคาถูกสุด ใน3ตัว เปลี่ยนสายได้
    Xforce5 ราคาระดับกลางๆ ได้FM มีช่องเสียไมค์ไว้ร้องเกะ มีรีโมท เปลี่ยนสายได้
    Orbit ราคาแพงสุด ได้ขาตั้ง เปลี่ยนสายได้แต่ต้องรื้อ ตัดต่อ

หมายเหตุ ตอนนี้ผมมีอยุ่ทั้ง3ชุดเลยน่ะครับ ไม่ได้เชียร์ชุดใดแน่นอน
    Orbit701+2ZS ให้น้องสาวเล่นออดิชั่น ที่อุบล
    X3 +ซาวออนโน้ตบุ๊ค ใช้เอง ขอนแก่น
    Xforce5 ให้แฟนไปใช้ไว้ฟังเพลง

เชิญออกความคิดเห็นได้เลยน่ะครับ ทำเป็นข้อๆแบบผมน่ะ ท่านอื่นจะได้ดูง่ายๆ
    Last edited by a12a; 20 Jan 2008, 14:53:51.

ช่วยลอง mx5021 ด้วยครับ

อยากได้ X3 5.1 แต่ยังหาวิธีไม่ให้ผบทบ.ไม่รู้ได้ยังไง

Comment

Originally posted by IIM View Post
      ช่วยลอง mx5021 ด้วยครับ

อยากได้ X3 5.1 แต่ยังหาวิธีไม่ให้ผบทบ.ไม่รู้ได้ยังไง
      อยากลองอยู่ครับ5021 แต่ตอนงี้งบยังไม่ค่อยมีอ่ะครับ พวกซีรี่สูงๆ bose และ mx5021 รอท่านโรจน์มาวิจารย์ครับ

Comment

ขอบคุณมากค้าบ
        ได้ข้อสรุปละ
        ตกลงปลงใจกะ x3 กลับไปอาทิตหน้าจะไปสอยละ แต่ตึกคอม 2490 - -"
        ยังมะได้ต่อ ไม่รู้จะต่อได้เท่าไหร่ เหอะๆ

Comment

ตึกคอมร้านไหนท่าน ที่ผมเห็นตรงข้ามร้าน jib รู้สึกจะแพงกว่านั้น

Comment

ผมขอนแก่นนะครับ
            2490 หมดทุกร้านเลยครับ
            ไปเดินมา 2 รอบเห็นมี 4 ร้านที่ขายครับ

ปล. ท่าน a12a ถ้าท่านได้ของแล้วก็โทรมาตามเบอที่ pm ไปนะท่าน
            Last edited by shokolez; 20 Jan 2008, 15:38:39.

Comment

อ่อ มันเป็นยังงี้นี้เอง *-*

Comment

x3 ผมฝากเพื่อนซื้อที่พันทิพ 2390

เสียงก็okนะ เบสดี

Comment

อันนี้อยากให้ลองทำดูนะครับ (เพื่อยังไม่ได้ลอง) ลองเอาตู้ซับ X Force 5 หันด้านข้างที่มีลำโพงเข้าข้างฝาด้านขวา
                  คือเอาลำโพงหันเข้าข้างฝา (คือขวามือของเรา)
                  ท่อลมหันออกมาทางข้างหน้า
                  อยากรู้ว่าเสียงเบสดีขึ้นไหม เพราะผมก็มีตู้ซับที่ใช้สูตรนี้ในการทำตู้ ถ้าตั้งผิดตำเเหน่งเสียงเบสหายไปเยอะเลย
                  ผมก็เคยฟังเสียงเบส XF5 ไม่น่าจะเเพ้ X3
                  ตัวเก่าใช้ Sonicgear SP551 ตู้ซับ 6.5 นิ้ว การวางลำโพงซับเหมือน X Force ผมฟังเเล้วเสียงยังดีกว่า X3 เลย (เเต่ขายไปเเล้ว) เบสนุ่มเเน่น
                  ตัวที่ใช้อยู่ตอนนี้เป็น Phililps A3.610 ตู้ซับ 8 นิ้วเสียงเบสกิน SP551 ไม่ถึง 20% เลยครับ
                  Last edited by Nutte; 20 Jan 2008, 16:47:05.

Comment

หมายเหตุ ตอนนี้ผมมีอยุ่ทั้ง3ชุดเลยน่ะครับ ไม่ได้เชียร์ชุดใดแน่นอน
                    Orbit701+2ZS ให้น้องสาวเล่นออดิชั่น ที่อุบล
                    X3 +ซาวออนโน้ตบุ๊ค ใช้เอง ขอนแก่น
                    Xforce5 ให้แฟนไปใช้ไว้ฟังเพลง
                    แสดงว่าท่านเลือก ที่ดีที่สุดใช่ไหม ส่วนที่เหลือ .... ล้อเล่นครับล้อเล่น อิอิ

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ส่วนตัวผมไปสอย x3 มาเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้กำลังเบิร์นให้เข้าที่อยู่ คงอีกหลายวันกว่าเสียงจะฟังดูดีขึ้นกว่าตอนแรกที่ได้มา

Comment

Originally posted by buncha View Post
                        x3 ผมฝากเพื่อนซื้อที่พันทิพ 2390

เสียงก็okนะ เบสดี
                        2390 นี่ 2.1 ใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                          2390 นี่ 2.1 ใช่ไหมครับ
                          โอ้ สาวก Death Metal

Comment

Originally posted by Nutte View Post
                            โอ้ สาวก Death Metal
                            ฟังแล้วมันสะใจครับ

Comment

ขอบคุณครับ สำหรับ review ดีๆ แบบนี้

ผมก็ใช้ x3 / 5.1 อยู่ครับ สุดๆๆ

Comment

Working...
                              X