Announcement

Collapse
No announcement yet.

หน้าใหม่ไร้วรยุทธ์ : ถามเรื่อง Mac ทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หน้าใหม่ไร้วรยุทธ์ : ถามเรื่อง Mac ทีคับ

ผมว่ากะลังจาซื้อ Pc ใหม่นะคับ แต่มีเพื่อนแนะนำ Mac มาหลายคน เลยมาหาข้อมูลหน่อยอ่ะคับ
    1. Mac ต่างกับ Pc ยังไงคับ ( อ่านหลายกระทู้แล้วล่ะ แต่ยัง งงคับ )
    2. หลักๆ ผมใช้งาน Game , Web , Chat รองลงมา 3D , ตัดต่อ Video อะไรดีกว่าคับ
    3. เหนท่านนึง ( จำชื่อไม่ได้ ) บอกว่า แมกเน้นงาน ( รถบรรทุกไรอ่ะคับ ) ถ้าเล่นเกมจะได้ไหม พวก Game ทั่วไปอ่ะคับ <--- อันนี้ถามแบบงงตัวเองคับ เพราะที่เล่นมันก็ Game for Window
    4. โปรแกรมของ Mac หาซื้อยากรึป่าวคับ
    5. สุดท้ายคับ งบประมานของ Mac ระดับผู้ใช้ Advance (<--ยังไม่โปร) อยู่ที่เท่าไหร่คับ

ผมสนจัยเพราะที่อ่านๆมา Mac ดูจะมีปัญหาน้อยกว่า ไม่ต้องนั่งลง window ใหม่หลายๆรอบ เรื่องความเรวก็ OK แต่อยากได้ข้อสรุปอ่ะคับ จะซื้อปลายเดือนนี้ เลยมาลองถามดู

ป.ล. ขอบคุนล่วงหน้าคับ

1. ยังงงตรงไหนดีกว่า ถ้าอธิบายทั้งหมดเลย ก็แนะนำให้อ่านกระทู้เก่าครับ
    2. มาถึงข้อแรกก็ตัด mac ทิ้งได้แล้วครับ เพราะ game ถ้าจะเล่นบนเครื่อง mac ก็ต้องลง windows อยู่ดี ในกรณีที่เกมส์ที่จะเล่น ไม่มีใน osx
    3. ผมเนี่ยแหละที่เอาไปเปรียบเทียบกับรถบรรทุกกับรถกระบะ ก็อย่างที่บอกในข้อ 2 คือถ้าจะเล่นเกมส์ก็ต้องลง windows เพิ่มครับ ส่วนจะเล่นได้แค่ไหน ก็เหมือน pc ที่ spec เดียวกันครับ
    4. ศูนย์ซอฟต์แวร์แห่งชาติพันทิพย์ก็มีครับ
    5. ระดับ advance ถ้าถามผมนะ ระดับ 75000 สำหรับ laptop หรือ ระดับ 60000 สำหรับ desktop แล้วแต่ความจำเป็นในการพกพา

Comment

เอายังไงดีอ่ะ จะตอบข้อใหนก่อนดี อิอิ
      1. Mac ต่างกับ Pc ยังไงคับ ( อ่านหลายกระทู้แล้วล่ะ แต่ยัง งงคับ )
      ตอบว่า มันเป็น OS เหมือนกานละครับ มีทุกอย่างให้เลือกครับ มีชื่อเรียกของแต่ละโปรแกรมแต่ต่างกันแค่นั้นเอง
      2. หลักๆ ผมใช้งาน Game , Web , Chat รองลงมา 3D , ตัดต่อ Video อะไรดีกว่าคับ
      ตอบว่า ทุกอย่างที่ว่าจะใช้ (Game , Web , Chat รองลงมา 3D , ตัดต่อ Video)มีครับ
      3. เหนท่านนึง ( จำชื่อไม่ได้ ) บอกว่า แมกเน้นงาน ( รถบรรทุกไรอ่ะคับ ) ถ้าเล่นเกมจะได้ไหม พวก Game ทั่วไปอ่ะคับ <--- อันนี้ถามแบบงงตัวเองคับ เพราะที่เล่นมันก็ Game for Window
      ตอบว่า เราสามารถที่จะลง Windows ได้ครับ ถ้าอยากเล่นเกมส์ ความสามารถตาม Spec
      4. ศูนย์ซอฟต์แวร์แห่งชาติพันทิพย์ก็มีครับ
      ตอบว่า เรามี Internet ไว้ทำไรครับ โหลดได้ เยอะด้วย
      5. สุดท้ายคับ งบประมานของ Mac ระดับผู้ใช้ Advance (<--ยังไม่โปร) อยู่ที่เท่าไหร่คับ
      ตอบว่า ตั้งโต๊ะเริ่มที่ 47900 "imac" ,Core 2 Duo 2.0 GHz ,RAM 1 GB up to 4 GB, HDD 250 GB
      HD 2400 xt 128 MB, Bluetooth Wifi ,DVD+-RW,หน้าจอ 20 นิ้วครับ

สรุปว่าถ้าไม่เน้น Game มาก ก็ถือว่าน่าสนใจ ที่ต้องจ่ายแพงกว่าก็ให้คิดว่าเราซื้อวิชา MAC เพราะ MAC เองก็
      มีข้อดีไม่น้อยครับ

Comment

ตอบๆๆๆ

เอายังไงดีอ่ะ จะตอบข้อใหนก่อนดี อิอิ
        ตอบว่า มันเป็น OS เหมือนกานละครับ มีทุกอย่างให้เลือกครับ มีชื่อเรียกของแต่ละโปรแกรมแต่ต่างกันแค่นั้นเอง
        ตอบว่า ทุกอย่างที่ว่าจะใช้ (Game , Web , Chat รองลงมา 3D , ตัดต่อ Video)มีครับ
        ตอบว่า เราสามารถที่จะลง Windows ได้ครับ ถ้าอยากเล่นเกมส์ ความสามารถตาม Spec
        ตอบว่า เรามี Internet ไว้ทำไรครับ โหลดได้ เยอะด้วย
        ตอบว่า ตั้งโต๊ะเริ่มที่ 47900 "imac" ,Core 2 Duo 2.0 GHz ,RAM 1 GB up to 4 GB, HDD 250 GB
        HD 2400 xt 128 MB, Bluetooth Wifi ,DVD+-RW,หน้าจอ 20 นิ้วครับ

สรุปว่าถ้าไม่เน้น Game มาก ก็ถือว่าน่าสนใจ ที่ต้องจ่ายแพงกว่าก็ให้คิดว่าเราซื้อวิชา MAC เพราะ MAC เองก็
        มีข้อดีไม่น้อยครับ

Comment

ผมว่ากะลังจาซื้อ Pc ใหม่นะคับ แต่มีเพื่อนแนะนำ Mac มาหลายคน เลยมาหาข้อมูลหน่อยอ่ะคับ
          ผ่านไปเน้อ หาอ่านกระทู้เก่าเอา

ถ้าหลักเป็นเกม ผมว่าอยู่กับ pc ต่อไปดีกว่า อัพเกรดอะไรได้กว้างกว่า ต่อให้เอาแมคมา ผมว่าคุณก็อยู่กับ windows ซะเป็นส่วนมาก ไม่ค่อยคุ้ม ส่วนตัดต่อนี่ก็ยังเชียร์ pc อยู่ เพราะในเครื่องราคานี้ mac มันไม่กว้าง ปล.อยากตัด avchd อ่ะ ถ้าไม่ใช้ mac pro ทำได้ไหมเนี่ย

อย่างที่บอกไปในข้อตะกี้ ว่าอยู่กับ pc เหมือนเดิมดีกว่า

4. โปรแกรมของ Mac หาซื้อยากรึป่าวคับ
          ตามที่ว่ากันมา

advanced นี่ก็ฟังดูหรูแล้วนะ หุหุ เรื่องงบนี่ไม่สันทัด ขอข้ามไปละกัน
          ปล.มีรุ่นน้องทำงานสตูดิโอถ่ายรูปเป็นอาชีพ แบบนี้เรียก pro ไหมเนี่ย เค้าใช้ powerbook มือสองราคา 22k เอง

Comment

Originally posted by madster View Post
            advanced นี่ก็ฟังดูหรูแล้วนะ หุหุ เรื่องงบนี่ไม่สันทัด ขอข้ามไปละกัน
            ปล.มีรุ่นน้องทำงานสตูดิโอถ่ายรูปเป็นอาชีพ แบบนี้เรียก pro ไหมเนี่ย เค้าใช้ powerbook มือสองราคา 22k เอง
            ผมไม่ได้หมายความแบบนั้นคับ คือ อย่างน้อยผมก็ใช้ PC ผมทำอะไรได้มากกว่าคนทั่วไปทำได้อ่ะคับ
            ไม่ได้ชมตัวเองนะ แต่มันจิง เพราะผมเคยถามเรื่อง Pc มีคนเค้าแนะนำ spec มา แร้วบอกสำหรับมือใหม่ ผมก็เลยเซงๆอ่ะคับ

Comment

Working...
            X