Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีคับ.....ควันเต็มเลยยยยย T-T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีคับ.....ควันเต็มเลยยยยย T-T

พอดีผมซื้อ Sunbeam Tuniq Tower มาเปลี่ยนเอง มันต้องรื้อ Board ก็เลยทำ พอตอนจำสายกลับเข้าไปไหม่ ก็ใส่ดีแล้วนะ พอเปิดเครื่องได้เรื่องเลยคับ ควันเต็มเลย.... ผมก็รีบปิด ดึงสาย Power ออก ปรากฏว่าสาย Speaker ไหม้จนเห็นทองแดงเลย เปิดเครื่องไม่ติด ทำไงช่วยทีคับ... ถ้าบอร์ด... พัง (หวังว่าคงไม่) ช่วยแนะนำบอร์ดไหม่ที เอาแบบมี SLI นะคับ ขอบคุนมากๆ

สาย speaker นี้ของ Mainboard ช่ายมะ (ที่ดังปิ๊บๆ) มะช่ายตัวลำโพงใหญ่ ?

ถ้าใช่ แสดงว่าท่านน่าจะต่อสายผิด ขั้ว
    ลองถอดสายพวก Power,Rest, etc. ที่ต่อปายหน้า case ออกให้หมดงับ แล้วเปิดเครื่องดู (เอาเหล็ก ปายสะกิด คู่ power อะ อย่าสะกิดผิดนะ เหอๆ)

สวยสายหน้า case ไล่ดูดีๆ งับว่าสายไหน ไหม้ หรือ พังบ้าง... แล้วเปลี่ยนงับ (อาจมีเส้นอื่น นอกจากลำโพง) ส่วนตัวลำโพง mainboard เนี่ยหาเปลี่ยนใหม่ได้งับ ลองถามตามร้านที่เค้ารับประกอบคอมอะ (ตอนนั้นผมปายถามที่ พันทิพย์เค้าให้มาฟรีๆ เลยอะ ^^")

Comment

ขอบคุณคับ แต่ผมลองเอาสายออก แล้วก็เปิดเครื่องมะติดเลย...สงสัยเป้นเพราะอะไร

Comment

ผมใครเคส VENTO 3600 สายนี้มันต่อมาจากเคสนะคับ หัวมันเขียนว่า Clock ตอนที่ช่างเค้าจ้ำมาเค้า จ้ำไว้ที่ Speaker ที่ Mainboard นะคับ...

Comment

ผมใช่ MAINBOARD ASUS P5LD2-X/1333 นะคับช่วยที

Comment

Originally posted by jimboxxx View Post
            พอดีผมซื้อ Sunbeam Tuniq Tower มาเปลี่ยนเอง มันต้องรื้อ Board ก็เลยทำ พอตอนจำสายกลับเข้าไปไหม่ ก็ใส่ดีแล้วนะ พอเปิดเครื่องได้เรื่องเลยคับ ควันเต็มเลย.... ผมก็รีบปิด ดึงสาย Power ออก ปรากฏว่าสาย Speaker ไหม้จนเห็นทองแดงเลย เปิดเครื่องไม่ติด ทำไงช่วยทีคับ... ถ้าบอร์ด... พัง (หวังว่าคงไม่) ช่วยแนะนำบอร์ดไหม่ที เอาแบบมี SLI นะคับ ขอบคุนมากๆ
            ลองไล่ดู่ที่บอร์ดดูครับว่ามีจุดไหนที่มันไหม้หรือป่าว เพราะผมเคยทำแบบนี้กะ NF7-s มาหนหนึ่งเนื่องจากเมา (ของผมไฟขึ้นที่บอร์ดเลย แดงวาร์ปเลย) น่าจะเป็นที่ซาวด์นะครับที่เสีย ลอง ปิดซาวด์ออน แล้วหา ซาวด์การ์ดมาลองดูนะครับ เครื่องผมมีรอยไหม้ที่แถวซาวด์ออน แล้วก้อไปซื้อซาวด์มาใส่เล่นได้ปีครึ่ง มันก้อลาผมไป
            ปล.อยากให้ท่านโชคดีอย่างผมนะครับ เอาใจช่วยครับ
            Last edited by ArZuGi; 21 Jan 2008, 11:54:41.

Comment

ขอบคุณ มากๆ คับ พยายามเต็มที สู้โว้ยยยยยยยย

Comment

Working...
              X