Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการpsu ไฟไม่พอหรือเสียนี่มันเป็นยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการpsu ไฟไม่พอหรือเสียนี่มันเป็นยังไงครับ

อยากรบกวนถามหน่อยครับ ว่าถ้า psu ไฟไม่พอ หรือว่ามันเริ่มเสียนี่จะดูยังไงครับ

คือ เครื่องผมพัดลมติดเคสด้านหน้ากับด้านหลัง มันเดี๋ยวพัด เดี๋ยวหยุด แล้วก็มีเสียงในเคสผมฟังดูมันเป็นเสียงพัดลม แต่ไม่แน่ใจว่าพัดลมอะไร เสียงมันครางๆเหมือนเดี๋ยวพัดเดี๋ยวหยุด

ไม่ทราบว่าเป็นอาการpsuจ่ายไฟไม่พอ หรือpsuจ่ายไฟไม่นิ่ง หรือพัดลมเสียครับ คือก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นมาก่อน เพิ่งเป็นอะครับ

แล้วถ้าพัดลมติดเคสด้านหน้าเสีย นี่เปลี่ยนยังไงอะครับ พัดลมหน้าเคสนี่ไว้เป่าฮาร์ดดิสก์ใช่รึป่าวครับ ถ้ามันเสียนี่ คือมันไม่หมุนถ้าไม่เปลี่ยนนี่จะเป็นอะไรมั้ยครับ คือถ้าฮาร์ดดิสก์ไม่ร้อนนี่ไม่ต้องมีพัดลมหน้าเคสก็ได้ใช่รึป่าวครับ แต่กลัวตอนหน้าร้อนที่จะมาถึงนี่แหละครับ
    Last edited by some like it hot; 21 Jan 2008, 15:03:42.

อีกอย่างผมเพิ่งสังเกตุ สวิทเปิดปิด psu ที่เป็นไฟสีแดงอะครับ(ผมใช้ asus 450 w ซื้อมาได้ประมาณ 1ปี) ตอนเปิดสวิท ไฟแดงๆ มันกระพริบอะครับ มันจะเกี่ยวกับว่ามันจ่ายไฟไม่นิ่งรึป่าวครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ

Comment

Comment

ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ ที่มันเดี่ยวพัด เดี่ยวหยุด คงไฟไม่พอแล้ว

Comment

เพิ่มเติมอีกนิดครับ

แต่ตอนนี้เครื่องก็ใช้งานเป็นปกตินะครับ

มีอย่างเดียวที่เปลี่ยนไป คือ อุณหภูมิการ์ดจอ ผมใช้ powercolor x 1950 pro เมื่อก่อนเปิดเครื่องมาอุณหภมิอยู่ทีประมาณ 45 ตอนเล่นเกม ไม่เคยเกิน 60 เลยครับ

มาตอนนี้เปิดเครื่องมาก็ ปาเข้าไป 55-56 แล้วอะครับ ตอนเล่นเกมบางทีขึ้นไปถึง 82 เลยอะครับ

ไม่ทราบว่าเป็นที่ขี้ฝุ่น หรือพัดลมการ์ดจอมันจะเสียรึป่าวครับ

ถ้าพัดลมการ์ดจอเสียนี่มีร้านที่ซ่อมหรือเปลี่ยนพัดลมมั้ยครับ แล้วราคาประมาณเท่าไรอะครับ คือยังไม่มีเงินซื้อการ์ดจอใหม่อะครับ

ขอบคุณมากนะครับ

Comment

ของผมก็เป็นถ้าจ่ายไฟไม่พอ ตอบบูตมันจะเข้าไบออส ค่าที่ตั้งเอาไว้จะถูกเปลี่ยนเป็นค่ามาตรฐานแทนทั้งหมด
            เมื่อบูตใหม่แล้วเข้าไบออสอีก คงต้องเอาอุปกรณ์ที่กินไฟออกไป ถ้าเป็นพัดลมที่เอามาเพิ่ม แนะนำซื้อหม้อแปลงมา

ถ้าซื้อมาแล้ว มีขนาด12V 1A ควรใช้กับพัดลม6-7ตัวครับ นอกจากคุณต้องลด12Vลง ไม่งั้นพัดลมจะทำงานหนักเกินครับ

Comment

Originally posted by some like it hot View Post
              เพิ่มเติมอีกนิดครับ
              มีอย่างเดียวที่เปลี่ยนไป คือ อุณหภูมิการ์ดจอ ผมใช้ powercolor x 1950 pro เมื่อก่อนเปิดเครื่องมาอุณหภมิอยู่ทีประมาณ 45 ตอนเล่นเกม ไม่เคยเกิน 60 เลยครับ

มาตอนนี้เปิดเครื่องมาก็ ปาเข้าไป 55-56 แล้วอะครับ ตอนเล่นเกมบางทีขึ้นไปถึง 82 เลยอะครับ

ไม่ทราบว่าเป็นที่ขี้ฝุ่น หรือพัดลมการ์ดจอมันจะเสียรึป่าวครับ
              ขอบคุณมากนะครับ
              อุณหภูมิเพิ่มแบบนี้น่าจะเป็นที่การระบายความร้อนนั่นล่ะครับ อาจเป็นไปได้ที่พัดลมเสีย หรือมีฝุ่นเข้าไปอุดตันทำให้หมุนได้ไม่เต็มที่ ลองเอาออกมาทำความสะอาดดูครับ บางครั้งที่เคยเจอเป็นที่ซิลิโคนมันเหมือนว่าจะหมดสภาพครับ พอแกะออกมาทาใหม่ ก็อาการปกติเลยครับ

ส่วนอาการไฟไม่พอที่เจอบ่อยๆก็เล่นๆไปเครื่องดับ หรือ restart เองครับ บางครั้งเป็นสาเหตุที่ทำให้เข้า windows ไม่ได้ก็มีครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ สำหรับคำแนะนำ

Comment

เครื่องดับหรือ restart โดยไร้เหตุผล เปิดอีกทีแล้วไม่ติดไฟไม่เข้า

Comment

Working...
                  X