Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องลำโพง การทำอย่างไรที่ทำให้เสียงลำโพงดีขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

พอดีไม่ได้เข้ามาดูเลยครับ ขอโทษที่ตอบช้านะครับตัวใยแก้วสีเหลืองตัวนี้เวลาที่บุภายในตู้ลำโพงแล้วเวลาเราเปิดเบสตัวฝุ่นตัวนี้มันมักจะมีการฟุ้งออกมาบ้างครับในกรณีตู้ซับแบบPORTนะครับวิธีลองทดสอบดูง่ายๆครับ ลองเอามือสัมผัสตัวใยแก้วสีเหลืองดูครับ ซักพักจะเริ่มรู้สึกระคายเคือง แล้วถ้าเราสูดดมหรือคลุกคลีกับมันนานๆ แล้วปอดที่สูดดมมันล่ะครับ.. จะเกิดอะไรขึ้น แล้วใยแก้วตัวนี้ในวงการเครื่องเสียงรถยนต์ร้านที่มีความรู้ดีหน่อยไม่มีใครใช้วใยแก้วตัวนี้แล้วครับผม ส่วนวิธีบุตู้ซับถ้าไม่เข้าใจในส่วนไหนลองโทรมาหาผมดูก็ได้ครับ 0863236847 ใหม่ครับ ข้อมูลที่ตอบมาจากประสพการณ์จริงประมาณ10+ปีครับ แค่อยากจะแบ่งปันความรู้เท่านั้นครับ ขอบคุณครับ

Comment

ได้ความรู้เพิ่มอีกแระ บุซะรูปร่างไม่เหมือนลำโพงแล้ว ตู อิอิ...

Comment

มีอีกข้อหนึ่งที่เพิ่งรู้มาครับ เกี่ยวกับ ซัพวูฟเฟอร์นั้น ถ้าเราทำการหาของหนักๆ มาวางทับเอาไว้ จะทำให้เสียงเบสดีขึ้น

^.^

Comment

Originally posted by maizeroo View Post
          พอดีไม่ได้เข้ามาดูเลยครับ ขอโทษที่ตอบช้านะครับตัวใยแก้วสีเหลืองตัวนี้เวลาที่บุภายในตู้ลำโพงแล้วเวลาเราเปิดเบสตัวฝุ่นตัวนี้มันมักจะมีการฟุ้งออกมาบ้างครับในกรณีตู้ซับแบบPORTนะครับวิธีลองทดสอบดูง่ายๆครับ ลองเอามือสัมผัสตัวใยแก้วสีเหลืองดูครับ ซักพักจะเริ่มรู้สึกระคายเคือง แล้วถ้าเราสูดดมหรือคลุกคลีกับมันนานๆ แล้วปอดที่สูดดมมันล่ะครับ.. จะเกิดอะไรขึ้น แล้วใยแก้วตัวนี้ในวงการเครื่องเสียงรถยนต์ร้านที่มีความรู้ดีหน่อยไม่มีใครใช้วใยแก้วตัวนี้แล้วครับผม ส่วนวิธีบุตู้ซับถ้าไม่เข้าใจในส่วนไหนลองโทรมาหาผมดูก็ได้ครับ 0863236847 ใหม่ครับ ข้อมูลที่ตอบมาจากประสพการณ์จริงประมาณ10+ปีครับ แค่อยากจะแบ่งปันความรู้เท่านั้นครับ ขอบคุณครับ
          ขอบคุณมากครับ เป็นความรู้จริงๆ ขอเก็บไว้ในสมองอีก 1 ข้อมูลนะครับ แต่ถือเป็นโชคดีลำโพงผมไม่ได้บุ ใยพวกนี้ แต่ว่าทำงานด้านเครื่องเสียงรถหรือเปล่าครับ ?

--------------------------------------------------------------------------------

มีอีกข้อหนึ่งที่เพิ่งรู้มาครับ เกี่ยวกับ ซัพวูฟเฟอร์นั้น ถ้าเราทำการหาของหนักๆ มาวางทับเอาไว้ จะทำให้เสียงเบสดีขึ้น
          มีขายที่ทับโดยเฉพาะ เป็นล่ำเป็นสันกันเลยล่ะครับ พูดถึงที่ทับเลยนึกขึ้นได้ ลองอ่านวิธี mod แปลกๆ ครับ
          ดินน้ำมัน : http://www.audio-teams.com/accessories/bluetack/1.shtml
          ฉีด สเปรย์ : http://www.audio-teams.com/accessori...ld_gp5/1.shtml
          tip toe : http://www.audio-teams.com/accessori...tannia/1.shtml
          ทับไว้ : http://www.audio-teams.com/accessories/emx/1.shtml
          ประกวดสายสัญญาณ http://www.audio-teams.com/accessori...ailand/1.shtml
          Last edited by Aeromancer; 28 Jan 2008, 19:22:43.

Comment

ครับผม ผมทำงานทางด้านนี้อยู่ครับ

Comment

หวัดดีคับ ผมพึ่งเข้ามาเปนสมาชิกได้ไม่กี่วันเอง คือผมมีงบน้อย ได้ไปซื้อลำโพงไมโครแลบมาคับ รุ่นX3/2.1 คือซื้อมาแล้วเสียงมันไม่ค่อยใสเลยคับ ปรับก้อแล้ว แต่เบสนั้นโอเคเลย ต้องทำไงคับให้เสียงมันใสขึ้น ต้องเปลี่ยนอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า คือผมมือใหม่คับ ซื้อมาต่อเข้ากลับคอมเลย เสียงก้อออนบอร์ดคับ ต้องเปลี่ยนอะไรไหม หรือต้องซื้อลำโพงเสียงใสเพิ่มคับ ช่วยแนะนำด้วยคับ ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by nicky777xp View Post
                หวัดดีคับ ผมพึ่งเข้ามาเปนสมาชิกได้ไม่กี่วันเอง คือผมมีงบน้อย ได้ไปซื้อลำโพงไมโครแลบมาคับ รุ่นX3/2.1 คือซื้อมาแล้วเสียงมันไม่ค่อยใสเลยคับ ปรับก้อแล้ว แต่เบสนั้นโอเคเลย ต้องทำไงคับให้เสียงมันใสขึ้น ต้องเปลี่ยนอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า คือผมมือใหม่คับ ซื้อมาต่อเข้ากลับคอมเลย เสียงก้อออนบอร์ดคับ ต้องเปลี่ยนอะไรไหม หรือต้องซื้อลำโพงเสียงใสเพิ่มคับ ช่วยแนะนำด้วยคับ ขอบคุณคับ
                ถ้าแบบไม่ advance อะไรก็เปลี่ยนสายสัญญาณกับสายลำโพงอ่ะครับ
                ข้างล่างนี่ตัวอย่างของสายสัญญาณที่ใช้กับ X3 ได้ครับ
                ไม่จำเป็นต้องเป็นรุ่นนี้นะครับ แต่ขอเปลี่ยนแล้วให้สายใหญ่ขึ้นก็พอครับ
                ราคาไม่ต้องแพงมากอะไร 100-200 ก็พอครับ
                ส่วนสายลำโพงก็ไปตามร้านที่เค้าขายเป็นเมตรๆอ่ะครับ ปอกสายแล้วเสียบเลย
                Attached Files

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                  ถ้าแบบไม่ advance อะไรก็เปลี่ยนสายสัญญาณกับสายลำโพงอ่ะครับ
                  ข้างล่างนี่ตัวอย่างของสายสัญญาณที่ใช้กับ X3 ได้ครับ
                  ไม่จำเป็นต้องเป็นรุ่นนี้นะครับ แต่ขอเปลี่ยนแล้วให้สายใหญ่ขึ้นก็พอครับ
                  ราคาไม่ต้องแพงมากอะไร 100-200 ก็พอครับ
                  ส่วนสายลำโพงก็ไปตามร้านที่เค้าขายเป็นเมตรๆอ่ะครับ ปอกสายแล้วเสียบเลย

ขอบคุณด้วยคนครับ

ผมขอถามนิสนึง สมมุติว่าถ้าจะเปลี่ยนสายลำโพงใหม่แต่ว่า สายลำโพงตัวเก่ามันต่อเข้าไปถึงด้านในลำโพงเลย (นึกภาพออกไหมครับ) ก็ถ้าจะเปลียนจิงๆ คือต้องชำแหละลำโพงออกครับ

จะถามว่าจิงๆ การเปลี่ยนสายลำโพงถ้าเป็นในลักษณะนี้ ผมจะทำยังไงอ่ะครับ

หรือจิงแล้วเราไม่ต้องแกะออกมา ก็แค่ปลอกสายลำโพง (2เส้นอ่ะ) แล้วใช้สายอันใหม่บัคกรีต่อไปเลย มันให้คุณภาพเหมือนที่เราจะต่อจากขั้วตัวลำโพงป่าวครับ

ขอบคุณครับ

Comment

คุณภาพไม่เหมือนที่ชำแหละลำโพงแล้วเอาสายลำโพงไปต่อที่ขั้วโดยตรงแน่นอนครับ
                    ผมขอเปรียบเทียบว่าสายลำโพงก็เหมือนท่อน้ำนะครับ
                    แล้วสัญญาณที่เข้าไปในลำโพงเป็นเหมือนปลายทางออกท่อน้ำนะครับ

เวลาสัญญาณมาจากส่วนขับของลำโพงหรือ power amp ก็จะสามารถผ่านส่วนที่เป็นสายสัญญาณที่มีคุณภาพดีได้ง่าย เพราะว่าสายสัญญาณที่มีคุณภาพดีก็เหมือนท่อน้ำที่มีขนาดใหญ่ แต่พอก่อนจะเข้าลำโพงดันมาเจอท่อเล็กๆ(สายสัญญาณ ที่คุณภาพด้อยกว่า) น้ำก็จะไหลไปได้ยากเพราะเจอสภาพเหมือนคอขวดอ่ะครับ

มันก็เหมือนกับเอาหัวแปลงสัญญาณตัวละ 15 บาทมาต่อกับสายราคาหลายร้อยหรือหลายพันครับ
                    ผมเคยลองหัวถูกๆต่อกับสายสัญญาณธรรมดา คุณภาพขนาดฟังออกอย่างเห็นได้ชัดครับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                      คุณภาพไม่เหมือนที่ชำแหละลำโพงแล้วเอาสายลำโพงไปต่อที่ขั้วโดยตรงแน่นอนครับ
                      ผมขอเปรียบเทียบว่าสายลำโพงก็เหมือนท่อน้ำนะครับ
                      แล้วสัญญาณที่เข้าไปในลำโพงเป็นเหมือนปลายทางออกท่อน้ำนะครับ

เวลาสัญญาณมาจากส่วนขับของลำโพงหรือ power amp ก็จะสามารถผ่านส่วนที่เป็นสายสัญญาณที่มีคุณภาพดีได้ง่าย เพราะว่าสายสัญญาณที่มีคุณภาพดีก็เหมือนท่อน้ำที่มีขนาดใหญ่ แต่พอก่อนจะเข้าลำโพงดันมาเจอท่อเล็กๆ(สายสัญญาณ ที่คุณภาพด้อยกว่า) น้ำก็จะไหลไปได้ยากเพราะเจอสภาพเหมือนคอขวดอ่ะครับ

มันก็เหมือนกับเอาหัวแปลงสัญญาณตัวละ 15 บาทมาต่อกับสายราคาหลายร้อยหรือหลายพันครับ
                      ผมเคยลองหัวถูกๆต่อกับสายสัญญาณธรรมดา คุณภาพขนาดฟังออกอย่างเห็นได้ชัดครับ

ขอบคุณครับ งั้นผมคงต้องชำแหละลำโพงอย่างเดียวครับ ได้ความรู้เพิ่มครับ

ตอนแรกกะไปซื้อสายลำโพงมาบัคกรีต่อกับสายลำโพงอันเก่าซะแล้ว

Comment

แล้วสายสัญญาณที่ใช้กับ X3 แบบที่เค้าเข้าหัวมาให้แล้วนี่ ไปหาซื้อได้ที่ไหนบ้างอะคับ ?

Comment

Originally posted by maizeroo View Post
                          ครับผม ผมทำงานทางด้านนี้อยู่ครับ
                          คือ อยากทราบว่า ลำโพงรถยนต์เนี่ย polk มันเหมาะกับ amp แบบไหนครับ อาจมีเรื่องรบกวน โทรไปหาเร็วๆ นี้ครับ

Comment

พอดีผมพึ่งเข้ามาอ่านคับ ได้ความรู้ใหม่ๆอีกแระ ผมจะลองเปลี่ยนสายดูก่อนคับ ขอบคุนคับ

Comment

ท่านพี่ vrthestar สายสัญญาณในรูปที่พี่ลงไว้

มันมีชื่อเรียกว่าอะไรครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ

ผมอยากได้แบบนี้เลยอ่ะ แบบ 2 หัว RCA กับ 1 แจ็ค
                              Attached Files

Comment

มันเรียกว่า RCA to mini ครับ
                                หรือ mini to RCA ก็ได้

Comment

Working...
                                X