Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Norton ghost หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Norton ghost หน่อยครับ

คืออยากทำไฟล์ ghost ไว้เป็นตัว backup ข้อมูลไดร์ฟc
    แต่ก็อยากจะรู้ว่ามันจะจำพวกโปรแกรมที่เราลงไว้ไดร์ฟอื่นด้วยหรือเปล่าครับ
    เช่นพวก antivirus ที่ลงไว้ไดร์ฟd หรือเกมที่ลงไว้ จะต้องลงใหม่หรือเปล่า

พอดีได้ norton ghost 12 มาใช้น่ะครับ

ไม่น่าเก็บนะ เพราะที่เคยใช้มาghostไดร์C ก็จะเก็บข้อมูลเฉพาะไดร์Cเท่านั้นอะ

Comment

อยากได้ ghost อะคับ ไปโหลดจากที่ไหนคับผม

Comment

Originally posted by lovodath View Post
        อยากได้ ghost อะคับ ไปโหลดจากที่ไหนคับผม
        ผมว่าAcronis True Imageดีกว่านะครับ ไม่ต้องรันบนDos ใช้งานง่ายกว่า Norton Ghostมากมายครับ

ผมโพสไว้ตรงนี้อ่ะครับ
        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=149084

Comment

ถามต่ออีกหน่อยครับ แล้วมันจะจำพวก registry ที่เรา set ไว้ด้วยหรือเปล่า

อ้อ antivirus นี่ไม่ใช่หมายถึงว่าต้องลงใหม่หมดนะครับ แต่เป็นแบบที่ว่า เครื่องจำว่าเราได้ลง antivirus ไว้ไดร์ฟอื่นด้วย พอโกสไปแล้วไม่ต้องมาใส่ cd key หรือ product key ใหม่ อะไรแบบนี้น่ะึครับ
          เพราะว่า antivirus ลงไว้ไดร์ฟอื่น ไดร์ฟ c ลงแต่ windows อย่างเดียวครับ

แต่มันก็มีเลือกแบบ backup ด้วย ถ้าใช้เป็นแบบ backup นี่มันจะใช้พื้นที่ในการ backup เยอะมากหรือเปล่าครับคือกะจะ backup ทั้ง c: d: เลย
          Last edited by นมช็อคโกแล็ต; 22 Jan 2008, 07:56:45.

Comment

การ Ghost ก็เหมือนการ Clone อ่ะครับ ทุกอย่างที่ท่าน Backup ไว้ จะยังอยู่ทุกอย่าง แม้กระทั่ง สิ่งที่ท่านไม่ต้องการเช่น Virus ก็จะถูก Backup ไว้ด้วยครับ

ทุกอย่างยังเหมือนเดิม

ผมลง 2OS ก็สามารถ Backup ได้เหมือนเดิมเพราะว่ามัน Backupทั้ง Drive ครับ
            Register ก็ยังอยู่เหมือนเดิมครับ
            Last edited by Drunk; 22 Jan 2008, 08:22:59.

Comment

ขอบคุณมากๆ ครับ เดี๋ยวจะไปลองดูครับ หุๆ

Comment

Working...
              X