Announcement

Collapse
No announcement yet.

เห็นหลายคนกำลังเล่นเครื่องเสียง หรือ กำลังจะเริ่ม มารู้จักคำว่า class amp กันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เป็น โอตากุเครื่องเสียง
    ประมาณนั้นเลย..
    ส่วนผมโอตากุไอที

Comment

**++&&###''งง

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post

อ้าวแต่ผมไม่เห็นจะไม่ชอบใครนิครับ ? ผมชอบทุกคน คนที่ใช้เว็บบอร์ดนั่นหมายถึง คนที่พร้อมจะเข้ามาพูดคุย แลกเปลี่ยนข้อมูล ไม่ใช่ สนามรบ ครับ ผมชอบทุกคนครับ ^^
        ว่าแล้ว
        ผมไม่ได้หมายความแบบนั้นอ่ะครับ
        ผมหมายความว่า ก็ไม่วายจะมีคนไม่ชอบผม จนได้
        แต่ผม ok กับทุกๆคนครับ
        ไม่โกรธแค้นเคืองครายอยู่แลว
        ทุกๆคนก็ล้วนเป้นเพื่อนพี่น้องกันทั้งนั้นครับ

รักผู้อื่นเหมือนรักตนเอง

ขอเอา quote จากที่ไปวัดทุกวันอาทิตย์มาพูดหน่อยครับ

Comment

คนชอบเครื่องเสียงทุกคน มีพื้นฐานเดี๋ยวกัน คือ ชอบดนตรี ไม่มีอะไรผิดหรือถูกไปหมดหรอกครับ มันอยู่ที่ประสบการณ์ของแต่ละคน ถ้าไม่สมัผัสเองไม่รู้หรอกครับ ต่อให้เล่าไป ยืนยันไปก็เท่านั้น และเสียงที่ได้ฟัง อาจจะถูกใจเฉพาะบางคนครับ แต่อย่าลืมไปว่าเราฟังเพลงดีๆ จากเครื่องเสียง ไม่ได้มานั่งจับผิดการถ่ายทอดเสียงของเครื่อง

Comment

ผมว่าท่าน ทำดีแล้วครับ ผมไม่ได้กะแซวหรือเป็นศัตรูกับใคร การได้รับรู้ข้อมูลในเชิงลึกนับว่าเป็นการมีประโยชน์ ถึงแม้บางคนจะมองว่าเราบ้า ก็ตาม แต่ไอ้คนที่บอกว่าเราบ้า มันก็ไม่ได้เรื่องลึกในเรื่องที่เรารู้สะหน่อย แบบนี้ต้องเจอคอเดียวกันครับถึงจะคุยมัน

Comment

ว่าแล้ว
              ผมไม่ได้หมายความแบบนั้นอ่ะครับ
              ผมหมายความว่า ก็ไม่วายจะมีคนไม่ชอบผม จนได้
              แต่ผม ok กับทุกๆคนครับ
              ไม่โกรธแค้นเคืองครายอยู่แลว
              ทุกๆคนก็ล้วนเป้นเพื่อนพี่น้องกันทั้งนั้นครับ

รักผู้อื่นเหมือนรักตนเอง
              ^^ ครับ copy that.! อิอิ เล่น cod มากไป

Comment

มีความรู้มากครับ !!!

ปี๊มเนียน

Comment

Originally posted by fishow View Post
                  ชอบท่านอาจารย์อยู่เหมือนกันครับ แต่ชอบ อาจารย์ไมตรี มากกว่าเท่านั้น
                  เหมือนกัลเร้ยยยย บ้านๆ ดี

น้องเขยเราชอบคุยกับ อ.วิจิตร ไฮโซ

แต่เราชอบคุยคนเดียว อิอิอิอิ

Comment

อิอิ ดีแล้วครับ มาแบ่งปันสิ่งดีๆให้ทุกคนฟังกัน

Comment

เครื่องเสียงเป็น ศิลปะ
                      ไม่มีคำว่าเสียงดี หรือ เสียงไม่ดี
                      ไม่มีคำว่าถูกต้อง หรือ ผิด
                      เพราะเครื่องเสียง มีแต่คำว่า ชอบ กับ ไม่ชอบ เท่านั้นเอง

สล่า เล็ก
                      Rex DIY

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post
                        ไม่มีคำว่าเสียงดี หรือ เสียงไม่ดี
                        เพราะเครื่องเสียง มีแต่คำว่า ชอบ กับ ไม่ชอบ เท่านั้นเอง

สล่า เล็ก
                        Rex DIY
                        ศิลปะ คือสิ่งที่ทำให้เกิดอารมณ์ใดอารมณ์หนึ่ง

เฉกเช่นเดียวกับการดูหนังชมพู อยู่ที่มุมกล้อง Lay Out นักแสดง ลีลา ท่าทาง ดนตรี ระดับเสียง มันก็ถือได้ว่าเป็น ศิลปะ

ดูแล้วมีพลัง !!!!

Comment

ขอบคุณครับ

อย่าคิดมาก สู้ต่อไปครับ

Comment

ขอบคุณมากมายครับ

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post

สล่า เล็ก
                              Rex DIY
                              ไหนๆ จะพูดเรื่อง ศิลปะแล้ว

ผมก็เรียน art มา 2 ปีนะ 2 ปีนี้ อาจารย์ ถามตลอดเลยว่า ความงามคืออะไร จนกระทั้งตอนนี้ จบมา 10 กว่าปี ผมยังไม่ได้ตอบอาจารย์เลย ... แต่ ศิลปะมี ทฤษฎีครับ มีการกำหนดสี สีโทนเดียว (monotone) สีเข้าคู่คุมโทน (harmony) สีตัดเฉด (complement) เส้น ตรง เส้นตัด เส้นโค้ง เส้นสนุก (อันนี้เรียกว่า เส้นมัน) สังเกตได้ว่า ศิลปะ มีข้อกำหนด แต่ว่าแต่ละคนจะเอาข้อกำหนด ไปทำอะไรคืออีกเรื่อง และเมื่องานศิลปะเสร็จสิ้น ต้องมีความสุนทรีย์ ครับ ถึงจะเป็นศิลปะ นามธรรม ก็ต้อง มีความสุนทรีย์ได้เช่นกัน

สิ่งนี้ผมได้ทำงาน ด้าน commercial art ถึงพอจะรู้ครับ อะไรคือ ความงาม อะไรคือความสุนทรีย์ นั่นคือบางสิ่งที่เราพึงพอใจ อธิบายมาเป็นคำพูดได้ยาก

เมื่องานบนผ้าใบ หรือ กระดาษปอนด์ เสร็จเรียบร้อย งานศิลปะนั้นๆ จะไม่มีความสุนทรีย์เลย เมื่อไม่มีผู้ชม ไม่มีกรอบ ไม่มีกำแพงมาแขวน หรือไม่มี คะแนน ครับ

ถ้าศิลปะไม่มีอะไรเลย ไม่มีถูก ไม่มีผิด ไม่มีดี ไมมีไมดี อย่างนี้ ผมคงไปเทียบชั้นกับ อ.เฉลิม แล้วล่ะสิครับ ก่อนที่เราจะเอาอะไรไปป้ายบนผ้าใบ ไม่ว่า สีน้ำมัน หรือจะเป็นสีปูน เราต้องรู้จักการใช้สี หรือ การใช้เกียง การเลือกใช้ภู่กันก่อน นะครับ อย่าเข้าใจงานศิลปะผิด นะครับ มันไม่ใช่ Free Form ไม่ว่า จะ Comercial Art หรือ จะ Pure Art
                              Last edited by Aeromancer; 29 Jan 2008, 16:58:17.

Comment

พวกใช้ลำโพง Klipsch เป็นแอมป์ลูกผสมนำข้อดีระหว่างคลาส AB กับ คลาส D
                                สามารถศึกษาได้จากเวป www.bashaudio.com ครับ

Comment

Working...
                                X