overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 46

Thread: NOD32 กับ kaspersky อันไหนดีกว่ากันครับ

OverclockZone Member {{{tomato}}}'s Avatar

Default NOD32 กับ kaspersky อันไหนดีกว่ากันครับ

อยากจะรู้ดังนี้ครับ
    1.ข้อดีข้อเสีย
    2.อันไหนหนักเครื่องกว่ากัน
    3.อันไหนสแกนเร็วกว่ากัน

OverclockZone Member

Talking

Quote Originally Posted by {{{tomato}}} View Post
    อยากจะรู้ดังนี้ครับ
    1.ข้อดีข้อเสีย
    2.อันไหนหนักเครื่องกว่ากัน
    3.อันไหนสแกนเร็วกว่ากัน
    Kaspersky สแกนเจอเยอะกว่าเห็นๆครับ แต่โหลดเครื่องหนักเหมือนกันครับ สุดท้ายที่มันไม่ค่อยดีก็เพราะต้องคอยหาคีย์มาใส่ครับ อิอิ

haro
    Guest

ชอบ AntiVir สุดแล้วครับอัพเกรดบ่อย ไม่ค่อยโหลดเครื่องมาก
    scan ก็เจอเยอะดี แถมฟรีอีกด้วย

OverclockZone Member {{{tomato}}}'s Avatar

Quote Originally Posted by Krit View Post
    Kaspersky สแกนเจอเยอะกว่าเห็นๆครับ แต่โหลดเครื่องหนักเหมือนกันครับ สุดท้ายที่มันไม่ค่อยดีก็เพราะต้องคอยหาคีย์มาใส่ครับ อิอิ
    พอดีว่าตอนนี้ใช้ NOD32 อัพเดตตลอดอยู่เครื่องไม่เคยมีปัญหาเรื่องไวรัสเลย แต่ที่มหาวิทยาลัยเค้าแจกKasperskyตัวลิขสิทธิ์ ก็เลยอยากรู้ว่าควรจะเปลี่ยนดีไหม

OverclockZone Member jshow's Avatar
    คนดี?ไม่มีที่อยู่

Quote Originally Posted by Krit View Post
    เห็นด้วยอย่างแรงค๊าบ

OverclockZone Member Squall's Avatar

kasperskyเคยลองใช้ ไม่ไหวจริงๆหน่วงเครื่องโคตร พอเปิดไฟล์ดูรูปรอมานตรวจซะสุดยอด เลยปิดไม่รู้เลย
    ใช้ไปใช้มา กลับมาใช้Nodเหมือนเดิมเลยดีกว่า ตรวจก็เร็วแถมไม่หน่วงเครื่องอีกต่างหาก แต่ข้อเสียขอNodต้องหาKeyทุกวัน

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

โปรแกรมกิ๊กก๊อกทั้งคู่

OverclockZone Member Khow's Avatar

kaspersky มี Fault positive บาน เกมออนไลน์มันก็บอกเป็นไวรัส

OverclockZone Member koptmb's Avatar

Kaspersky สุดยอดใน Anti แล้วครับ อยู่หมัดจริง แต่ก็หนักเอาอยู่เหมือนกัน เครื่องอ่ะ

OverclockZone Member InF3RNaL's Avatar
    อ้อมใหญ่ พุทธมณฑล บางแค

ถ้าใช้แบบเสียตัง ผมว่า Kaspersky ดีกว่าแต่กินเครื่องหน่อยครับ
    แต่ถ้าใช้แบบสบายใจ ผมว่า ยังไงก็สู้ NOD32 ไม่ได้ ^^

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

Talking

Quote Originally Posted by Squall View Post
    kasperskyเคยลองใช้ ไม่ไหวจริงๆหน่วงเครื่องโคตร พอเปิดไฟล์ดูรูปรอมานตรวจซะสุดยอด เลยปิดไม่รู้เลย
    ใช้ไปใช้มา กลับมาใช้Nodเหมือนเดิมเลยดีกว่า ตรวจก็เร็วแถมไม่หน่วงเครื่องอีกต่างหาก แต่ข้อเสียขอNodต้องหาKeyทุกวัน
    ยังหา key อยู่อีกเหรอครับ

OverclockZone Member king's Avatar
    ใกล้สนามบินสุวรรณภูมิ id:paijitline

ดีกันทั้งคู่แล้วแต่คนชอบ..

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

โดยส่วนตัวผมก็ลองมาทั้งคู่นะ ผมว่าดีทั้งสองตัวเลย ถ้าดูจากเว็บเค้าก็จะบอกว่า KIS สแกนได้ละเอียดกว่า NOD นิดเดียว 1-2 % เท่านั้นเอง ปัจจัยอื่นๆที่จะเลือกใช้ก็คงต้องวัดกันที่ความชอบ และความถนัดที่จะใช้งานมากกว่า
    ส่วนตัวผมถนัดเซต KIS ซะมากกว่า แต่ PC ผมก็ใช้ ESET Smart Security นะ KIS ใช้ใน NB

kaspersky มี Fault positive บาน เกมออนไลน์มันก็บอกเป็นไวรัส
    อันนี้เราเซ็ตได้นะท่าน ตอนมันเด้ง เราก็ตั้ง Trused zone มัน เท่านี้ก็ไม่เด้งแล้ว (เรารู้อยู่แก่ใจว่าไม่ใช่ไวรัส เราก็ตั้งมันก็เท่านั้น)

พอดีว่าตอนนี้ใช้ NOD32 อัพเดตตลอดอยู่เครื่องไม่เคยมีปัญหาเรื่องไวรัสเลย แต่ที่มหาวิทยาลัยเค้าแจกKasperskyตัวลิขสิทธิ์ ก็เลยอยากรู้ว่าควรจะเปลี่ยนดีไหม
    ในกรณีที่ไม่เคยเจอไวรัสมี 2 แบบนะครับ คือ ไม่มีจริงๆ กับ โปรแกรมสแกนไม่เจอ ผมแนะนำครับ ว่าลองใช้ตัวอื่นๆดูบ้าง
    ไม่เสียหายครับ เพราะมีโอกาศที่โปรแกรมอันนี้มองไม่เห็นไวรัสบางตัว แต่อีกโปรแกรมอาจตรวจเจอ ตัวผมก็ลงสลับกันไปมา 1-2 เดือนก็ลองเปลี่ยนใช้บ้าง จะได้มั่นใจว่าปลอดไวรัสชัวร์

ชอบ AntiVir สุดแล้วครับอัพเกรดบ่อย ไม่ค่อยโหลดเครื่องมาก
    scan ก็เจอเยอะดี แถมฟรีอีกด้วย
    ไม่รู้ท่านได้ลอง AVG บ้างหรือเปล่า ถ้าชอบตัวฟรี ไม่น่าพลาดครับ ถ้าท่านลองแล้วท่านจะบอก " นี่ตัวฟรีจริงๆหรือ ไม่ใช่ตัวโปรหรือ !! "

OverclockZone Member NorthEastern Man's Avatar
    มรกตนคร เทือกพระศิวะ

AVG กับ Antivir ครับใช้ร่วมกันเลยเจ๋ง

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ใช้หลายๆ ตัวสิ จะได้ช่วยกันจับไวรัส

OverclockZone Member Squall's Avatar

Quote Originally Posted by kingza99 View Post
    ยังหา key อยู่อีกเหรอครับ
    เหอะๆๆ ยังหาKeyอยู่เลยครับ ตอนแรกลงFixดูก็ไม่ต้องหาKeyแต่พอเอาMirorไปอัพเดตเครื่องอื่นNodก็กลายเป็น30วัน ใช้Nodloginก็ใช้ไม่ได้อีก ผมใช้V2.7อยู่นะครับ Serverฟรีพออัพเดียวหลุดเดียวเกิดปัญหาไรอีกก็ไม่รุ เลยหาKeyเอาดีกว่าครับ ง่ายดีแถมฐานข้อมูลเนียนอีก
    Last edited by Squall; 23 Jan 2008 at 21:24:59.

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

Talking

Quote Originally Posted by Squall View Post
    เหอะๆๆ ยังหาKeyอยู่เลยครับ ตอนแรกลงFixดูก็ไม่ต้องหาKeyแต่พอเอาMirorไปอัพเดตเครื่องอื่นNodก็กลายเป็น30วัน ใช้Nodloginก็ใช้ไม่ได้อีก ผมใช้V2.7อยู่นะครับ Serverฟรีพออัพเดียวหลุดเดียวเกิดปัญหาไรอีกก็ไม่รุ เลยหาKeyเอาดีกว่าครับ ง่ายดีแถมฐานข้อมูลเนียนอีก
    up ver 3 เลยซิครับ server free ของ ver 3 ไม่มีปัญหาแถมมีหลาย server ด้วยครับ

OverclockZone Member Nightmare156's Avatar

Panda Antivirus 2008 ครับ

ลงปุ้บ แสกนเจอปั้บ ลบออกทันทีครับ

ปล. เจอไวรัสตัวแปลกๆที่ Kas กับ Bit ไม่เจอด้วย

OverclockZone Member AsoonComs's Avatar

จากที่ซ่อมเครื่องมา ส่วนใหญ่คนที่ใช้ NOD32 ,Kas ก็มีปัญหาเครื่องติดไวรัสทั้งนั้นครับ โดยเฉพาะตอนนี้

(เท่าที่แก้อยู่ ยังแก้ไม่หายด้วย)จะมีไวรัสอาไรก็ไม่รู้ เวลาต่อเน็ตหรือต่อกับเครือข่ายที่ใช้อินเตอร์เน็ตได้ ตัว

ไวรัสจะส่งเมลออกไปโดยอัตโนมัติ คาดว่าเป็นเมลที่มีไวรัส (Symantec มันจับได้ว่าส่ง แต่แก้ไม่ได้ - -" ),

( Nod32 ไม่รู้ไม่เห็น),(Kasยังไม่ได้ลองลงกับเครื่องที่เป็น) แล้วอาการ ของเครื่องก็จะเอ๋อๆ เปิดเพลงใน

WMedia ไม่ได้ เครื่องบอกว่า no sound device งงเลย โหลดไดร์เวอร์ใหม่มาลงก็ไม่หาย แก้ไม่ได้ซะทีครับ

ก็เลยมีวีธีที่ดีที่สุดคือ format *เซงตอนลงใหม่

ใครพอเคยเจออาการแบบนี้แล้วมีวิธีแก้ บอกกันบ้างนะครับเพราะ Anti Virus ทั้งหลายใช้แล้วเจอบ้างไม่เจอบ้าง

เจอก็ฆ่าไม่ได้ เอาเป็นว่าไม่มีอาไรดีที่สุดหรอกครับ

Nod32 เป็น Anti virus ที่ดีครับแต่ต้องระวังเพราะถ้ามันโดนเจอะได้ละก็ ตัว AMON.sys มันจะเจ้งแล้วทำให้

เครื่องขึ้นจอฟ้า

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

จขกท ไม่ลองโหลดเวอร์ชั่นทดลองใช้มาลองค่ายละ 2 อาทิตย์ดูหล่ะ จะได้รู้ว่าตัวเองชอบอันไหน ง่ายกว่าเยอะ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks