Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม E8200 ผม กลายเป็น 1 core ล่ะครับเนี่ย?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม E8200 ผม กลายเป็น 1 core ล่ะครับเนี่ย?

สภาพเดิมๆ ไม่ได้ ปรับแต่งอะไร (เพราะทำไม่เป็น) เพิ่งซื้อมา
    เรนเดอร์ 3dmax ขึ้นแค่ ช่องเดียว เลยสงสัย เปิด cpu-z ดู ได้ผลดังภาพ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ? รบกวนผู้รู้ด้วย ขอบคุณครับ
    Attached Files

ใช้บอร์ดอาไรครับ ดูแล้วโปรแกรมน่าจะเอ๋อ ไม่โชว์บ้สสปีดด้วย

Comment

ใช้ บอร์ด GIGABYTE P35C-DS3R ครับ ขอวิธีแก้ไขด้วยนะครับ ถ้าเสียจะได้ไปเคลม ขอบคุณครับ

Comment

บอร์ดเดียวกันเลยครับ แต่ของผมปกติดี รอคำตอบจากท่านถัดไปครับเ้พื่อของผมอาจเป็นเหมือนท่าน

Comment

ของผมก็ใช้ E8200 กับบอร์ด Gigabyte GA-P35-DS3L ก็ได้ตามปกตินะครับ (Bios ตั้งที่ Default)

แต่ผมเคยลองปรับๆ Bios นิดหน่อยเหมือนกัน ผลคือ มันเหลือ Core เดียวจริงๆครับ O___O'' พอปรับกลับมาเป็น Default มันก็วิ่งที่ 2 Core เหมือนเดิม ไม่รู้ว่าเพราะอะไรเหมือนกันน่ะครับ เพราะ ผมยังไม่มีความรู้เรื่องนี้มากนัก

** Core Speed มันจะขึ้นๆลงๆเป็นปกติครับ พอดีตอน Capture หน้าจอมันอยู่ที่ 2000 Mhz
          Last edited by Pakapong; 22 Jan 2008, 14:11:40.

Comment

คงต้องลอง อัพเดท ไบออสดูอะครับ

เดียวถอย E8400 มาลอง เรนเดอร์วัดกันดู ครับว่า เพี๊ยน มัย

Comment

น่าจะเป็นเทคโนโลยีประหยัดไฟของอินเทลนะครับเลยใส่คอร์มาให้คอร์เดียว

นอกจากจะประหยัดไฟได้แล้ว ยังสามารถลดต้นทุนการผลิตได้ด้วย อืมมม.

ยังไงลองอัพเดตไบออสดูก่อนครับ ถ้ายังไม่หายก็ลองลงวินโดว์ใหม่ดู ถ้ายังไม่หายอีกก็ลองเทสกับบอร์ดอื่นดูว่าเห็นครบ 2 คอร์หรือเปล่า ถ้าบอร์ดอื่นก็เห็นแค่คอร์เดียว ก็ยกไปเคลียร์ที่ร้านครับ แต่ถ้าบอร์ดอื่นเห็น 2 คอร์ อาจจะต้องมาแก้ที่บอร์ดแทน ถ้าแก้ไม่หายคงได้ยกบอร์ดไปเคลมแทนล่ะมั้ง

คร่าวๆน่าจะประมาณนี้ครับ อาการนี้พึ่งจะเคยได้ยินเหมือนกัน

Comment

E6550 ของผมก็เคยเหลือ core เดียวตอนใช้กับ P5B แต่พอ Flash BIOS ใหม่ก็หายครับ

Comment

อัพเดท BIOS ยังงัยหรอครับ พอดีผมไม่ค่อยเก่งด้านนี้ รบกวนด้วยครับ

ปล. ขอบคุณทุกคำตอบมากๆ นะครับ ตอบกันไวดีเหลือเกิน

Comment

program อยุ่ในแผ่นนั่นแหละครับ @bios หรือ atbios อะไรซักอย่างเนี่ย

Comment

update bios แล้วนะครับ set เป็น default แล้ว แต่ว่ายังเหมือนเดิมครับ ไม่หาย

ขอร้องไห้ แป๊ปนึงนะครับ แล้วจะพยายามหาวิธีต่อ

Comment

ดันไป

Comment

Windows XP Home หรือป่าวครับ อาการเดียวกับที่เพื่อนผมเป็น E4500 ถ้าเป็น Home ให้เปลี่ยนเป็น Pro ครับมีท่านอื่นเคยบอกผมมาครับ

Comment

XP Pro ครับ (ร้านลงมาให้) ตอนนี้กำลังหาแผ่น XP อยู่ครับ(จะลองลงใหม่ดู) แต่ตอนนี้ยังไม่สะดวกต้องทำงานก่อน

Comment

ลองใช้ตัว CPUZ 1.42 ดูครับตัว 1.43 มันยังเอ๋อๆอยู่ครับ

Comment

Working...
                              X