Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cross Fire กับ SLI คืออะไรครับ แตกต่างกันอย่างไรกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cross Fire กับ SLI คืออะไรครับ แตกต่างกันอย่างไรกัน

ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจอย่างละเอียดด้วยครับ
    -----------------------------------------------------------

กระทู้นี้คงมีประโยชน์ต่อท่านอื่นอีกมากมายครับ
    ขอบคุณครับ

มันคือการต่อการ์ดให้ทำงานตั้งแต่ 2 การ์ดขึ้นไป เหมือนกันครับ ไม่แตกต่าง อาจจะต่างการที่บอร์ด หรืออุปกรณ์เชื่อมต่อบางตัว

Comment

Cross Fire

http://www.overclockzone.com/spin9/r...ire/index.html

SLI
      ข้อมูล แปลจาก SLi zone
      และ วิกิ en http://en.wikipedia.org/wiki/Scalable_Link_Interface
      SLI ย่อมาจาก Scalable Link Interface เป็นชื่อสำหรับการเชื่อมต่อแบบ multi-GPU ซึ่งคิดค้นโดย Nvidia ใช้สำหรับเชื่อมการ์ดจอ สอง(หรือมากกว่า)ตัว เข้าด้วยกัน เพื่อที่จะช่วยกันแสดงผลภาพเดียวกัน ซึ่งเป็นรูปแบบของการประมวลผลแบบขนาน สำหรับ ภาพกราฟิก นั่นหมายถึง การเพิ่มขึ้นของกำลังการประมวล แต่ตามทฤษฏี มันจะมี กำลังเป็น2เท่า หากใส่การ์ดที่เหมือนๆกัน

ลักษณะ SLI ถูกใช้ครั้งแรก โดย 3Dfx โดยชื่อว่า Scan-Line Interleave (SLI) ซึ่งถูกนำออกมาเมื่อปี คศ.1998 และใ้ช้ใน การ์ดจอตระกูล Voodoo2 โดยหลังจากที่ 3Dfx ล้มละลาย เทคโนโลยีนี้ก็ถูกซื้อไปโดย Nvidia และ ก็ได้เปลี่ยนชื่อเป็น Scalable Link Interface(SLI) และนำออกขายในปี 2004 และ ใช้งานร่วมกันบนระบบ PCI Express(PCIe) แต่กระนั้น เทคโนโลยีภายใต้ชื่อ SLI ก็เปลี่ยนไปเหมือนกับละครเลยทีเดียว

รายละเอียดเพิ่มเติม
      http://en.wikipedia.org/wiki/Scalable_Link_Interface
      รวมตัวแปลเว็บ
      http://dict.longdo.com/popthai-url.p...Link_Interface

Comment

Cross Fire ของ ATi
        SLI ของ Nvidia

ใส่2ตัวเหมือนกันครับ

Comment

Cross Fire ใส่คนละรุ่นเดียวกัน คนละยี้ห้อเดียวกัน ได้ใช่ไหมครับ
          ส่วน Nvidia ไม่ได้ใช้ไหมครับ

Comment

Originally posted by supachai View Post
            Cross Fire ใส่คนละรุ่นเดียวกัน คนละยี้ห้อเดียวกัน ได้ใช่ไหมครับ
            ส่วน Nvidia ไม่ได้ใช้ไหมครับ

crossfire คนละรุ่นก็ได้ ต้องดูเป็นรุ่นๆไป

Comment

เหมือนรองเท้า ไนกี้ กับอดิดาส

มาเป็นคู่เหมือนกัน
              แต่คนละยี่ห้อ
              พัฒนาด้วยเทคโนโลยีที่ต่างกัน
              แต่เอามาใส่วิ่งเหมือนกัน

Comment

ATI CrossFire ใส่ได้ถึง 4 ตัวเลยนะครับเห็นมาแล้วใน MainBoad gigabyte x58a-ud9 ครับการ์ดจอรุ่น ATI Radeon HD 5970 ใหม่ล่าสุดครับทั้ง 4 ตัวเลย

Comment

Originally posted by gefox View Post
                  ATI CrossFire ใส่ได้ถึง 4 ตัวเลยนะครับเห็นมาแล้วใน MainBoad gigabyte x58a-ud9 ครับการ์ดจอรุ่น ATI Radeon HD 5970 ใหม่ล่าสุดครับทั้ง 4 ตัวเลย
                  SLI ก็ทำได้ครับ ท่าน แต่ขอบอกเลยว่า การทำ 4 way นั้นท่านต้องมีกะตังมากพอและมีอีก 3 ปัจจัย หลักๆ
                  1. เคสต้อง รองรับการใส่ VGA ถึง4ตัวยังไม่รวมVGAที่มีซิงค์เป็น REF ผมว่ารุ่นท้อปๆมันก็เป็นกันหมด
                  2. power ของท่าน ต้องมีขนาดถึง 1500 watt ผมดูการทดสอบมาแล้ว 4 way GTX470 กินไฟโคดๆ ถ้าใช้ GTX470 นะ ถ้ารุ่นอื่นๆต่ำกว่าเอา 1200-1300 watt คงพอ
                  3.บอร์ดที่ รองรับ 4 way มีน้อยรุ่น

Comment

Originally posted by kopza521 View Post
                    SLI ก็ทำได้ครับ ท่าน แต่ขอบอกเลยว่า การทำ 4 way นั้นท่านต้องมีกะตังมากพอและมีอีก 3 ปัจจัย หลักๆ
                    1. เคสต้อง รองรับการใส่ VGA ถึง4ตัวยังไม่รวมVGAที่มีซิงค์เป็น REF ผมว่ารุ่นท้อปๆมันก็เป็นกันหมด
                    2. power ของท่าน ต้องมีขนาดถึง 1500 watt ผมดูการทดสอบมาแล้ว 4 way GTX470 กินไฟโคดๆ ถ้าใช้ GTX470 นะ ถ้ารุ่นอื่นๆต่ำกว่าเอา 1200-1300 watt คงพอ
                    3.บอร์ดที่ รองรับ 4 way มีน้อยรุ่น
                    อย่างที่ท่านกล่าวมาและครับแต่อันนี้ผมเห็นในเว็บนอกมาถ้ามีงบประมาณ 70,000 ก็เต็มสูตรครับ

Comment

ปัญหาการการแยกการแสดงผลของ 2 จอภาพ....

Originally posted by TaO_OaT View Post
                      มันคือการต่อการ์ดให้ทำงานตั้งแต่ 2 การ์ดขึ้นไป เหมือนกันครับ ไม่แตกต่าง อาจจะต่างการที่บอร์ด หรืออุปกรณ์เชื่อมต่อบางตัว
                      มีอีกอย่างที่อยากรู้ครับ การ์ดจอตัวเดียวกับ มอนิเตอร์ 2 ตัว เวลาเราจะปรับให้มันแสดงผล ไม่เหมือนกันจะปรับยังไง
                      เช่น ถ้าจอแรกเปิดเกมส์ออนไลน์แบบ fullscreen ไว้ จอที่สอง เปิดหนังแบบ fullscreen เช่นกัน
                      อย่างนี้จะได้เหรอป่าว แล้วจะต้องมีอุปกรณ์อะไรเชื่อมต่อเหรอป่าว อย่างสาย cable Link เพื่อแยก
                      การแสดงผลของทั้งสอง จอให้ต่างกัน....
                      และอีกอย่างคือถ้าเราใช้การ์ดจอ 2 ตัว monitor 2 ตัว เราจะทำให้มันแยกการแสดงผลของจอภาพทั้ง2 ออกไปได้เหรอป่าว SLI ด้วยแล้วล่ะก็..............ใครรู้ช่วยตอบทีอาจจะยาวไปนิด..............
                      .................
                      ขอบคุณครับ

Comment

ดัน

Comment

เข้ามาเก็บ

Comment

เข้ามาอ่านครับผม

Comment

Working...
                            X