Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเรื่องการตั้งค่าความละเอียดของจอครับ เดือดร้อนมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเรื่องการตั้งค่าความละเอียดของจอครับ เดือดร้อนมาก

ผมใช้เมนบอร์ด Asrock Conroe1333-D667
    และตอนนี้ก็ใช้ VGA ON ต่อกะจอ 19 wide screen อยู่อ่ะครับ

เรื่้องของเรื่องก็คือทำไมในซอพแวร์มันถึงไม่มีความละเอียด 1440*900 ให้เลือกอ่ะครับ
    ลืมบอกว่าแต่ก่อนมันก็มีให้เลือก แต่มันดันหายไปเมื่อเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ตะกี้นี้เองครับ
    ลองถอนและลงไดรเวอร์ใหม่ก็ไม่หาย กำ ทำไงดีครับตอนนี้สัดส่วนภาพเพี้ยนไปหมด
    ไม่ชัดด้วยดิ่ที่สำคัญ มีวิธีแก้ไขอย่างไรครับผม
    ปล.ดูภาพประกอบนะครับ ดูจิมันไม่มีความละเอียด 1440*900 ให้เลือกจริงๆนะ

Last edited by ซามูไรศพหมา; 23 Jan 2008, 10:41:49.

ลองเลือก refresh rate อื่นงับ

Comment

อยากช่วย แต่ไม่รู้จะช่วยยังไง เพราะผมยังใช้ CRT อยู่เลยอ่ะครับท่านเต้ อุอุอุ

Comment

ลง Driver ของจอ LCD หรือยังครับ

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
          ลองเลือก refresh rate อื่นงับ
          เลือกแล้วไม่มีผลไรเลยคับ

Originally posted by วิหค View Post
          อยากช่วย แต่ไม่รู้จะช่วยยังไง เพราะผมยังใช้ CRT อยู่เลยอ่ะครับท่านเต้ อุอุอุ

Originally posted by Nutte View Post
          ลง Driver ของจอ LCD หรือยังครับ
          ก่อนเกิดเหตุก็ไม่ได้ลงนี่ครับ มันก็ยังมีให้เลือกปกติ
          มันเพิ่งจะเพี้ยนไปเมื่อคืนนี้เองครับท่าน

Comment

ลงไดร์เวอร์ จอ LCD จิ

Comment

ที่เคยเจอแล้วแก้ได้ มี 4 อย่างคือ
              1 ปรับ refresh rate
              2 ลงไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่.
              3 ซื้อจอใหม่
              4 ซื้อการ์ดจอใหม่..

ปรับ refresh rate ยังไม่ได้หรือครับ.. เพราะข้อนี่ทำแล้วจะได้ผลมากกว่า

Comment

Originally posted by big_1981 View Post
                ลงไดร์เวอร์ จอ LCD จิ
                ครับ เด๋วไปหาก่อน

Originally posted by hornetpc719 View Post
                ที่เคยเจอแล้วแก้ได้ มี 4 อย่างคือ
                1 ปรับ refresh rate
                2 ลงไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่.
                3 ซื้อจอใหม่
                4 ซื้อการ์ดจอใหม่..

ปรับ refresh rate ยังไม่ได้หรือครับ.. เพราะข้อนี่ทำแล้วจะได้ผลมากกว่า
                1.ลองแล้ว ไม่ได้เรื่องครับ
                2.ลองแล้ว ไม่ได้เรื่องครับ
                3.เวง
                4.กำ

ไอ้นี่ใช่มะครับ refresh rate ปรับได้แค่ 60 กับ่ 75 อ่ะครับ

Last edited by ซามูไรศพหมา; 23 Jan 2008, 12:04:24.

Comment

ในแผ่นไม่เห็นมีไดรเว่อร์จอ LCD เลยครับพี่น้อง กรำำำำำำำำำำำำำเจงงงงงงงงงงงงงงๆ
                  สงสัยต้องเอาไปเคลมซะแล้วล่ะม้างงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

Comment

จอของอะไรครับ รุ่นอะไร

Comment

Driver LCD หรือ Driver จอใด ๆ ต้องมี และมีอยู่ในกล่องของจอครับ มีแน่นอน

Comment

ACER AL1916W ครับ ใช้มาตั้งหลายเดือนแล้วไม่เห็นมีปัญหาเยย เพิ่งเพี้ยนเมื่อคืนนี้เองอ่ครับ

นี่ครับหน้าแผ่นพอรันขึ้นมา

Comment

ลองไปติ้กตรง
                          Hide modes that this monitor cannot display

Comment

Originally posted by dears View Post
                            ลองไปติ้กตรง
                            Hide modes that this monitor cannot display
                            มันไม่ให้ติ๊กอ่ัะครับพี่ ทำไงดีครับ

Last edited by ซามูไรศพหมา; 23 Jan 2008, 12:53:50.

Comment

ทดสอบ
                              เปลี่ยนจาก default monitor เป็นจอที่เราใช้
                              โดยการเลือกอัพเดทแบบ manual โดยเลือก distination จากแผ่นไดร์เวอร์งับ ให้มันค้นหาเองง่ะ

Comment

Working...
                              X