Announcement

Collapse
No announcement yet.

3850 ดูหนังไหมภาพมันแตกหว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 3850 ดูหนังไหมภาพมันแตกหว่า

เพิ่งซื้อมาดูหนังภาพมันแตกๆ แตกยิ่งก่า7300 gs เลยอะ แบบว่ามันเหลี่ยมๆ
    Last edited by theanchai056; 23 Jan 2008, 07:50:33.

ผมไม่เป็นนะ HD 3850 512MB Sapphire ทั้ง Driver ล่าสุดและตัวก่อน ทั้งต่อ HDMI หรือ VGA ดูได้ปกติครับ

เป็นที่ตัว play หรือหนังบีบมามากเกินไปหรือเปล่า

Comment

Originally posted by boXy View Post
      ผมไม่เป็นนะ HD 3850 512MB Sapphire ทั้ง Driver ล่าสุดและตัวก่อน ทั้งต่อ HDMI หรือ VGA ดูได้ปกติครับ

เป็นที่ตัว play หรือหนังบีบมามากเกินไปหรือเปล่า
      แบบว่าทำตรงไหนให้มันใช้กาดจอประมวลผล hardware

Comment

ข้อมูลน้อยเกินไปครับ

ใช้ Program อะไรเปิดหนัง? ... หนังเป็น file สกุลอะไร? ... Settings ค่ายังไงไว้?

sigpic

Comment

สงสัยจะเปิดหนัง VCD ที่ผ่านการ Compress มา 2 รอบ

Comment

ดูหนังจาก VCD หรือ DVD อะครับ ถ้าดูจาก VCD ภาพแตกแน่นอน เพราะความละเอียดน้อย ลองหาหนัง DVD หรือ Hi-Def มาดูครับ ชัดขึ้นเยอะมากๆ ส่วนโปรแกมดูหนังแนะนำ KMPlayer ลูกเล่นเยอะดี ใช้ง่าย เมนูภาษาไทย

Comment

Originally posted by theanchai056 View Post
              แบบว่าทำตรงไหนให้มันใช้กาดจอประมวลผล hardware
              ถ้าใช้ PowerDVD จะมีให้เลือกนะ ส่วนพวก K-Lite นี่ทำได้หรือเปล่าไม่รู้เพราะหาไม่เจอ

ส่วนตัว (ไม่ค่อยมีประการณ์เรื่องนี้มาก) ถ้า CPU โหลดมันไม่เป็นปัญหา คือแตะ 100% นี่ก็คงไม่ต้องห่วงว่าจะเป็นการ์ดหรือ CPU ทำหน้าที่ decode นะ (แต่ถ้าวัดจริงๆจะเห็นต่างกันหรือเปล่าไม่ทราบ)

ลองหาแผ่น DVD 9 ดีๆมาลองดูครับ

Comment

K-lite ให้ลง ATi Avivo Code ครับผม แล้วกดเพิ่ม Filter ของ ATi video decoder เข้าไป รวมทั้งไปปิดตัวอ่าน MPEG2 ใน FFDshow ทิ้งด้วย

Comment

1

1.เป็นปัญหาที่ K Lite ครับ เคยเจอ ลองหาเวอร์ชั่นอื่นมาลอง
                  2.อาจเป็นที่ไม่ได้ถอนไดร์ฟเวอร์ตัวเก่าออก แล้วใส่การ์ดตัวใหม่ลงไปเลยแล้ววลงไดร์ฟเวอร์ทับเลย

Comment

Originally posted by digimontamer View Post
                    K-lite ให้ลง ATi Avivo Code ครับผม แล้วกดเพิ่ม Filter ของ ATi video decoder เข้าไป รวมทั้งไปปิดตัวอ่าน MPEG2 ใน FFDshow ทิ้งด้วย
                    windowmedia ก็เป็น ATi video decoder มันใช้ต่ออกไม่ใช่หรอ ผมใช้กะจอ lcd 17นิ้ว พึ้งซื้อมาเมื่อวานลง8.1 ภาพแตกเละเลย พอมาลง7.12 work เล่นเกมได้แต่ดูหนังในคอมนี่จิปัญหา
                    Last edited by theanchai056; 23 Jan 2008, 20:38:33.

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน1234 View Post
                      1.เป็นปัญหาที่ K Lite ครับ เคยเจอ ลองหาเวอร์ชั่นอื่นมาลอง
                      2.อาจเป็นที่ไม่ได้ถอนไดร์ฟเวอร์ตัวเก่าออก แล้วใส่การ์ดตัวใหม่ลงไปเลยแล้ววลงไดร์ฟเวอร์ทับเลย
                      แล้วถ้าเป็นแบบที่2ทำไงตอนเก่าใช้ nvidia แต่เอาออกแล้วนะ

Comment

Originally posted by theanchai056 View Post
                        windowmedia ก็เป็น ATi video decoder มันใช้ต่ออกไม่ใช่หรอ ผมใช้กะจอ lcd 17นิ้ว พึ้งซื้อมาเมื่อวานลง8.1 ภาพแตกเละเลย พอมาลง7.12 work เล่นเกมได้แต่ดูหนังในคอมนี่จิปัญหา
                        หมายถึงลง 8-1_xp_xcode_57717 แล้วภาพแตกเปล่าคะ

ปล.เรบบน ๆ ที่บอกว่าหา Filter : Ati Video Decoder ไม่เจอใน Klite ได้ลง 8-1_xp_xcode_57717 ยังคะ

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                          หมายถึงลง 8-1_xp_xcode_57717 แล้วภาพแตกเปล่าคะ

ปล.เรบบน ๆ ที่บอกว่าหา Filter : Ati Video Decoder ไม่เจอใน Klite ได้ลง 8-1_xp_xcode_57717 ยังคะ
                          ใช่เลยเจ๊ แต่ผมเป็น xp atom ลง8.1gเล่น cycsis ไม่ได้ แต่ลง7.12 ได้ ส่วนเรื่องที่บอกภาพแตกมันคล้ายๆกับว่าใช้ directx ประมวลผลภาพไม่ใช่ hardware เพราะผมเคยลองเล่น ati ไปคั้งหนึง แต่กลับมาใช้เจอปัญหาอีก แต่ผมไม่โทษ diver เขาหรอกเพราะ xp เราก็แต่งแต่เดิมๆไม่รู้จะหายไหมเวลาเล่นเกม cabal กระตุกเป็นพักๆ กด combo แล้ว เกตมันไหลไวแบกระตุก แต่ไปดูร้านเพื่อน 7300GT นิ่มกว่าผมเพียบ ตกลงผมต้องลงวิสต้าเปล่าถึงจะหาย เจ้อ๊าด ช่วยหน่อยนะ

Comment

ใช่เลยเจ๊ แต่ผมเป็น xp atom ลง8.1gเล่น cycsis ไม่ได้ แต่ลง7.12 ได้ ส่วนเรื่องที่บอกภาพแตกมันคล้ายๆกับว่าใช้ directx ประมวลผลภาพไม่ใช่ hardware เพราะผมเคยลองเล่น ati ไปคั้งหนึง แต่กลับมาใช้เจอปัญหาอีก แต่ผมไม่โทษ diver เขาหรอกเพราะ xp เราก็แต่งแต่เดิมๆไม่รู้จะหายไหมเวลาเล่นเกม cabal กระตุกเป็นพักๆ กด combo แล้ว เกตมันไหลไวแบกระตุก แต่ไปดูร้านเพื่อน 7300GT นิ่มกว่าผมเพียบ ตกลงผมต้องลงวิสต้าเปล่าถึงจะหาย เจ้อ๊าด ช่วยหน่อยนะ
                            ไม่จำเป็นเลยคะ แค่ไปหา Windows เพียวๆ + อัพเดท Service
                            ลง DX ล่าสุด อัพเดทวินโดวส์โดยเลือก netframework ทุก Service pack

ATI ลง 2 ตัวนี้น่ะคะ

8-1_xp32_dd_ccc_wdm_enu_57717.exe
                            8-1_xp_xcode_57717.exe
                            klcodec365f.exe

แล้วลองดูใหม่ อย่าลืม add filter น่ะคะเวลาดู
                            ดูที่แผ่นด้วยคะเปนรอยไหม ถ้าไม่เป้น ลอง Copy file ลง Harddrive แล้ว ลองอ่านดูถ้าไม่กระตุกก็แสดงว่า เป็นที่ไดรพ์อ่าน
                            แต่อีกอย่างที่ดูภาพไม่ชัดใช้ resolution เท่าไหร่คะ
                            ที่ KM Player มันจะมีการปรับ Reduce Noise และเปิด Progessive คะ
                            ถ้าจะถามว่าทำไง ขี้เกียจแคปอ่ะ มาหาที่ห้องเลยได้ม่ะ อิอิ ว่าไปนั่น 555

Comment

1. ลง 8-1_xp_xcode_57717.exe
                              2. ไปที่ windows media player classic แต่จะให้ดีเอาตัวที่เป็น Home Cinema ลงดีกว่าครับผม ลูกเล่นมันเยอะกว่า
                              3. ไปที่ view-->option--->external filter แล้วเลือกโดยกด add มันจะมีสารพัด filter ให้ลองเลยครับผม ด้านในจะมี ATi MPEG video decoder และ ATi MPEG audio decoder ให้กด add เข้าไปครับผม แล้วก็ไปปรับภาพเอาเพิ่มเติมใน CCC ได้เลย

Comment

Working...
                              X