Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไหม OC แล้วร้อนมากๆ ทำไงดีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไหม OC แล้วร้อนมากๆ ทำไงดีคับ

ผมลอง OC E4500 /MB P5LD2-X/1333 ไปได้ 2900 กว่าๆ ก็ใช้ได้ดี แต่พอเปิดได้ซักพักใหญ่ ความร้อนมันกะโดไปที่ 72 องศา เครื่องนี้ร้องเตือนเลย ตัวระบายความร้อนผมใช้ Sunbeam Tuniq Tower งงมากๆ

OC แล้วลอง Test ด้วยโปรแกรมที่รัน CPU หนักๆหรือยังครับ ให้เทสก่อนใช้งาน เพราะถ้า oc เสถียรมันจะไม่ร้อนมากเลยครับ ให้ลองลดไฟ CPU แล้วก็มา test ความร้อนดูอีกที

Comment

มีโปรแกรมไร แนะนำมั้งคับ จะลองทำตามดุ ขอบคุนมาก

Comment

ลืมไปคับ ยังมะได้ลองเทสเลย มีสอนไหมคับ บอกวิธีการหน่อยสิ ขอบคุณมากๆ

Comment

ผมใช้ EVEREST Ultimate Edition ครับ เทสใน System Stability Test ดูความร้อนใน CPU ด้วย ลองมามาใช้ดู โปรแกรมนี้ Run CPU หนักๆได้ดีมากๆเลยครับ
          ใช้เสป็คไหนอยู่ครับ!!

Comment

ขอคุณคับ CPU E4500 /MB P5LD2-X/1333 DD2 667 คับ ผมว่าผมพอเจอสาเหตุแล้วนะ ตอนติด ตัวระบายความร้อน ผมว่าผม บีก ซิลิโคลน มากไปน่าจะเกี่ยวกันนะ ... ไม่แน่ใจ คับ ซิลิโคลนมากไป ความร้อนระบายไม่ดี ใช่มะคับ

Comment

จิงๆมันมีหลายสาเหตุครับ เรื่องซิลิโคนก็เป็นสาเหตุทำให้ร้อนได้อยู่เหมือนกัน เรื่องซิ้งช่วยระบายความร้อนและที่เจอบ่อยส่วนมากจะเป็นการเพิ่มไฟ CPU มากเกินไป ต้องไล่เช็คดู จากนั้นก็ลองเทส CPU หนักๆ ซัก 1 ชม. ครับถ้าผ่านก็แจ่มละ

Comment

ใส่ไฟไปเท่าไหร่หว่า

Comment

จำไม่ได้นะคับ เพราะตอนนี้อยู่ที่ทำงาน มันเครื่องที่บ้าน แต่ ผมจะตั้งไว้ที่ AUTO นะ หรือประมาน1.30+- นี่ละ จำมมะได้ แต่ตอนแรกๆ ที่ OC ซิ้งเดิมๆ ได้ 2.900+- ความร้อนที่ 52+- องศา แต่พอเปลี่ยนซิ้ง แรกๆมันก็ปกตินะ แต่ อยู่ๆ ความร้อน มันกระโดด...ไป 72+- องศา กลัวนานไปมันจะมีปัญหานะคับ อยากแก้แต่เนินๆ

Comment

จำไม่ได้นะคับ เพราะตอนนี้อยู่ที่ทำงาน มันเครื่องที่บ้าน แต่ ผมจะตั้งไว้ที่ AUTO นะ หรือประมาน1.30+- นี่ละ จำมมะได้ แต่ตอนแรกๆ ที่ OC ซิ้งเดิมๆ ได้ 2.900+- ความร้อนที่ 52+- องศา แต่พอเปลี่ยนซิ้ง แรกๆมันก็ปกตินะ แต่ อยู่ๆ ความร้อน มันกระโดด...ไป 72+- องศา พอรีสตาทเครื่องใหม่ ก็กลับมา 52+- องศา งงเหมือนกัน กลัวนานไปมันจะมีปัญหานะคับ อยากแก้แต่เนินๆ

Comment

หายไปไหนกันหมด

Comment

Originally posted by jimboxxx View Post
                        หายไปไหนกันหมด
                        ตายหมด

Comment

ตอนนี้ใช้ Tuniq เย็นมาก เย็นกว่า Sink ของ Northbridge อีก 555+

ปล.พึ่งเห้นในลายเส้นตัวเอง ปล่อยไก่ตัวเ้บอเริม เขียนผิด Tuniq เป้น Toniq..ช่างมันขี้เกียจแก้แว้ว 555+

Comment

ใส่ Zink ไม่ดีป่าวครับ Tuniq กะความเร็วระดับนั้นไม่น่าร้อนนะ - -"

Comment

P5LD2-X/1333

เคยใช้บอร์ดตัวนี้ กับ E4300 รู้สึกบอร์ดมันจะร้อนอะครับ

เปิดเครื่องมาเดิม ๆ ไม่ oc อุณภูมิ ยังปาไป 45-47

Comment

Working...
                              X