Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีนะครับ อยู่ๆก็โอนข้อมูลช้ามากๆเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีนะครับ อยู่ๆก็โอนข้อมูลช้ามากๆเลย

มีคอม 2 เครื่องครับ PC กับ NB
    ใช้เน็ตไฮสปีด 1 เม็ก ของทรู
    ต่อแลนกัน โดยใช้สวิต SMC 5 พอร์ท

ปัญหาคือปกติแล้วก๊อบข้อมูลขนาด 5 กิ๊ก จาก PC ไป NB ใช้เวลา 8-12 นาทีเองอะครับ
    แต่อยู่วันนี้มันช้ามากๆเลยครับ จาก 12 นาที ล่อไป 90 กว่านาทีเลยอะครับ
    มันเป็นอะไรครับนี่ สแกนดิส ทั้ง 2 เครื่องก็ไม่เจอแบ๊ด
    สลับพอร์ทก็แล้ว มันก็ยังไม่หาย

ใครเก่งเน็ตเวิร์คช่วยวิเคราะห์ให้ทีครับว่ามันเกิดจากอะไร ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เช็ค สาย
    เช็ค port switch
    เช็ค lan adaptor

Comment

ตามนั้นล่ะครับ ที่ switch มีไฟแสดงสถานะสปีด 100MB โชว์มั้ยอ่ะ บางทีเสียบไม่ดีไฟ 100 ไม่ขึ้น มันก็จะวิ่งแค่ 10MB นะครับบ

Comment

อย่าลืมเช็คตรงหัวแลนด์ ด้วยนะครับ บางทีอาจมีเส้นใดเส้นหนึ่งขาดหรือหลุดก็ได้

Comment

Working...
        X