overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: ตอนบูตเครื่อง มันขึ้นว่า Check NVRAM?

OverclockZone Member

Default ตอนบูตเครื่อง มันขึ้นว่า Check NVRAM?

มันคืออะไรหรือครับ ใช่ของการ์ดจอ Nvidia หรือเปล่า เพราะพึ่งซื้อการ์ด ATI มาเสียบแทน ... แต่ผมก็ uninstall Nvidia ไปแล้วนา

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ดันรอผุรู้

OverclockZone Member unix's Avatar

เคยใช้ p5kr maximas p5k premium ขึ้นเหมือนกัน... น่าจะอยู่ที่ mainboard มากกว่าครับ

OverclockZone Member thegto's Avatar

ดันๆๆ อยากรู้ครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

น่าจะเป็นของ ChipSet เมนบอร์ดละมั้ง

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

mainboard มีปัญหาครับ ตอนผมถ่าน BIOS หมดมันจะขึ้นอ่ะ

Quote Originally Posted by mike_shinoda View Post
    mainboard มีปัญหาครับ ตอนผมถ่าน BIOS หมดมันจะขึ้นอ่ะ
    ผมพึ่งถอยมาเดือน พ.ย. เอง แบตหมดแล้วเหรอ

I3K
    Guest

เป็นที่ BIOS mainboard มันเหวอ กะ RAM รึป่าว (ผมนี่มั่วตลอด อิอิ)

OverclockZone Member taro_kun's Avatar
    สำโรง ปู่เจ้า พระประแดง

o_O" นั่นซิ อยากรู้เหมือนกัน รอท่านผู้รู้มาตอบ

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

มีขึ้นคำอื่น นอกจาก Check NVRAM เปล่าครับ

OverclockZone Member golf252's Avatar

เป็น ธรรมดาครับ

ธรรมดาที่จะขึ้นนี่คะ

OverclockZone Member meen182's Avatar

ผมก็มีนะ... ก็ใช้งานได้ปกตินี้ครับ!!

Quote Originally Posted by mike_shinoda View Post
    มีขึ้นคำอื่น นอกจาก Check NVRAM เปล่าครับ
    ไม่มีครับ มีแต่เข้า Windows ไม่ได้ ปกติ หลังจากเช็คแล้ว มันก็มีเมนูขึ้นมาให้เลือก OS (ผมลง 3 ตัวเลย) แต่บางครั้งก็เงียบไปเลย ต้องรีเซ็ทใหม่ แต่ไม่ได้เป็นบ่อย อาจจะเกิดจากผมลง Vista แล้วลบออกไปแบบดื้อๆก็ได้

Quote Originally Posted by golf252 View Post
    เป็น ธรรมดาครับ
    Quote Originally Posted by meen182 View Post
    ผมก็มีนะ... ก็ใช้งานได้ปกตินี้ครับ!!
    ถ้าเป็นธรรมดาก็สบายใจ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ... ขอบคุณครับ

OverclockZone Member meen182's Avatar

ผมเพิ่งสังเกตครับ เวลาใช้ค่าธรรมดาแลัว OC มันจะขึ้นครับ พอดีผมไม่ปิดคำสั่งใน bios เวลา OC มันก็จะไม่ขึ้นให้เห็นครับ

Suphanburi,Thailand

แล้่วแต่ยี่ห้อการ์ดจอมั้งครับ ส่วนมากที่ขึ้นจะเป็นของ WinFast อะครับ

nonvolatile RAM (NVRAM) เป็นรูปแบบของ static RAM ที่เพื่อได้รับการบันทึกเมื่อคอมพิวเตอร์ปิด หรือไม่มีแหล่งพลังงานภายนอก NVRAM สามารถทดลองโดยให้ static RAM ต่อกับแบตเตอรี่สำรอง หรือโดยการบันทึกเนื้อหา และดึงจาก electrically erasable programmable ROM โมเด็มบางแบบใช้ NVRAM เป็นที่เก็บค่าตั้งต้น หรือ หมายเลขโทรศัพท์ที่ผู้ใช้เจาะจง และรายละเอียดของโมเด็ม

ถ้ามีปัญหาลองเข้า bios ปรับค่าตอนบูทเป็น default ครับ

Smile ของผมก็เป็นครับ

คือว่า ของผมจะขึ้น แลเครืองบอกให้ กด F2 เพื่อเข้าวินโด
    ก็เข้าได้ครับ แต่เวลา วัน เดือน ปี จะ กลับ มาเป็น 00.00 ตอนเปิดวินโด อะครับ
    พอค่าเวลาถูกรีเซ็ตมาเป็น 00.00 MSN จะเข้าไม่ได้เลย ครับ รวมทั้งเน็ตด้วย
    พอลงวินโดใหม่ รีสตาส ก้อไม่เป็นไร ชัดดาว ก้อไม่เป็นอะไรครับ
    แต่...พอชัตดาว แล้วถอดบังไฟออกจะกลับ มาเป็นเหมือนเดิมครับ (แบตเมนบอดผมก็เปลี่ยนแล้วนะครับ)
    คือถ้าปลักไฟยังเปิดอยูแต่ชัตดาว ก็อจะไม่เป็นอะไรครับ
    รบกวนท่านผู้รู้วิเคราะห์ให้ด้วยครับ ขอบคุณรล่วงหน้าครับผม

OverclockZone Member hybrid7617's Avatar

ปกติไม่มีอะไรครับ

Bookmarks

Bookmarks