Announcement

Collapse
No announcement yet.

MainboardกับMotherboard ต่างกันอย่างไรครับ งงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MainboardกับMotherboard ต่างกันอย่างไรครับ งงครับ

MainboardกับMotherboard ต่างกันอย่างไรครับ งงครับ

ขอแบบ ละเอียดๆ ครับ

Comment

มันคือตัวเดียวกันแหละ ไม่ต้องงง

Comment

Originally posted by wikorn View Post
        มันคือตัวเดียวกันแหละ ไม่ต้องงง
        ครับมันตัวเดียวกันแต่พูดกับเขียนคนละแบบกับ ความหมายเดียวกัน อุปกรณ์หลัก

Comment

แล้วแต่คนจะเรียก แต่นั่นคือสิ่งเดียวกันครับ

Comment

ในตลาดต่างประเทศส่วนใหญ่แล้วจะเรียก Motherboard ฮับ แต่ในบ้านเราจะเรียกกันว่าบอร์ดหรือ Mainboard มากกว่า (เคยอยู่ประเทศออสเตเรียครับ ส่วนเพื่อนได้ไปญี่ปุ่น)

ขนาดข้างกล่องเขียนตัวโตว่า Motherboard ก็ยังเรียก Mainboard เลยอ่ะ

อย่างไรก็ตามมันเป็นศัพท์ที่ว่ากันไปตามท้องถิ่นหรือตลาดเพราะแม้แต่ Asus ซึ่งเป็นผู้ผลิตรายใหญ่ยังเรียกตามตลาดบ้านเราว่า เมนบอร์ดเลย (ข้างกล่อง Motherboard)

ไม่ใช่เรื่องผิดถูก มันเป็นไปตามตลาด เหมือนคำคุ้นหูที่ว่า เวลาไปซื้อบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปยี่ห้อมาม่า แต่พอซื้อจริงกลับเลือกยี่ห้อไวไว เป็นต้นฮับ

Comment

Working...
            X