Announcement

Collapse
No announcement yet.

4-CoreDual-SATA2 แนะนำการ คล็อกทีครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 4-CoreDual-SATA2 แนะนำการ คล็อกทีครับ..

เมนบอร์ดผมเป็นรุ่นนี้นะครับ...
    ASRock 4-CoreDual-SATA2
    chipset VIA PT880PRO
    SoutBridge VIA VT8237S
    PCI-E x4 Max.support x16(อันนี้แสดงว่าผมไปปรับตรงความถึ่บัส PCI ได้ใช่ไหมครับ?ของเดิมมันจะตั้ง
    ออโต้ไว้)

CPU P4 506 Prescott 775 LGA 2.66 GHz.Bus 133(ลากให้เป็น 3.0 GHz. จะร้อนเกินไปไหมครับ? เพราะ
    แบบเดิมๆความร้อนซีพียูอยู่ 55 องศาฯ ความร้อนเมนบอร์ดอยู่ที่ประมาณ 45-53(ไม่แน่ใจราวๆนี้แหล่ะครับ)ความ
    ร้อนเท่าที่บอกมามันเป็นปกติดีป่าวครับ?)

Ram DDR2 Kigston667 1024*2 ปรับไทม์มิ่งได้เท่าไหร่ถ้าจะลากซีพียูไปเตะที่ 3 GHz.)แบบเดิมๆมันรัน
    ที่ 333 MHz.(ความถี่แรม)5-5-5-15-20 1.8V.

VGA Gigabyte GF 8500GT 512

PowerSupply 450W.

ช่วยแนะนำทีครับ....
    Last edited by angel_white; 24 Jan 2008, 15:56:59.

บอร์ด ยีห้อนั้นรองรับทำงานแบบปรกติแม้จะมีให้ปรับแต่ความเสถียรจะไม่สูงนัก
    รุ่นบอร์ดแพง ๆ หลายยี่ห้อปรับแต่งได้โหด ๆ พอ ๆกับราคา แต่แปลกอย่างนึงคือถ้าซื้อ
    บอร์ดรุ่นแพง ๆมาแล้วใช้แบบธรรมดาไม่ปรับแต่ง ไหงมันเอ๋อ ๆไม่รู้ พอปรับชิ หายวายป่วงกลับนิ่ง

Comment

ลากมาที่ 2.7 แล้วครับ...ยังไม่ได้เซทไทม์มิ่งแรม...ฉลุยครับเดี๋ยวลองไปลากอีกจึ๊งนึง

""ตอนนี้ได้ผลดังภาพคับ..ลากไปแตะที่ 3GHz. แหล่ะ(ยังไม่ได้เซทไทม์มิ่งแรมเลยเพราะบอร์ดมันตั้งออโต้ให้หมด)
      แต่ว่าอยากได้คำแนะนำในการเซทไทม์มิ่งแรมอีกนิดนะครับ...ว่าจะปรับยังไงให้มันเหมาะกันแล้วผมว่ามันยังลากไปได้
      อีกน่ะครับ....ว่าไหม?ช่วยชี้แน่ะทีครับ..เพราะลากมาขนาดนี้ซีพียูยังร้อนแค่45-50 ส่วนเมนบอร์ดร้อนแค่ 40-45)""

แนะนำผมทีครับผู้เชี่ยวชาญ..ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกคำแนะนำครับ...
      Last edited by angel_white; 24 Jan 2008, 05:04:14.

Comment

ทำ bsel

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
          ทำ bsel
          ^
          ^
          ^
          อย่าว่าอะไรกันเลยนะครับ... - -" Bsel มันคืออะไรเหรอครับ...งงตึ๊บ...

Comment

Originally posted by angel_white View Post
            ^
            ^
            ^
            อย่าว่าอะไรกันเลยนะครับ... - -" Bsel มันคืออะไรเหรอครับ...งงตึ๊บ...
            http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=64584

Comment

ลองรัน CPU หนักๆซักชม.ดูยังครับ!! พวก ORTHOS, Stability test

Comment

อะเดี๋ยวจะลองไปรันดูครับ....หาโปรแกรมแปปนึง

ส่วนเรื่อง Bsel นะครับ..ไม่กล้าทำครับ - -" เพราะเล่นกันถึงตัวซีพียูแบบโต้งๆเลย..ยังไม่เชี่ยวครับตอนนี้ตอนนี้
                เอาแบบนี้ไปก่อน.....ว่าจะลองลากแต่ยังงงๆติดๆอยู่กับไทม์มิ่งแรม.....

ป.ล. แล้วก็ที่บอกว่าบอร์ดมันตั้งออโต้นะครับ..มันเป็นค่าดีฟอลด์ของบอร์ดมันตั้งมาแต่ว่าถ้าเราจะเข้าไปปรับก็ได้เพราะ
                มันไม่ได้ล็อกไว้...

อัพเดทครับ....รันตัวโปรแกรม ORTHOS มา สองชั่วโมงครึ่งแล้วอาการยังปกติ...ควรลากขึ้นไปอีกไหมงับ?...
                อุณหภูมิซีพียูคงที่ที่ 67 องศาฯ ส่วนเมนบอร์ดคงที่ที่ 49..
                Last edited by angel_white; 24 Jan 2008, 13:15:36.

Comment

อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกลากมาแตะที่ 3.2 แล้วท่านผู้รู้ดูให้ทีครับว่าเป็นไงมั่งราบรื่นดีไหมครับ...? อุณหภูมซีพียูกับเมนบอร์ด
                  ตอนไม่ได้รันโปรแกรมอะไรหนักๆอยู่ที่ 45-55 องศาฯ...

ส่วนไทม์มิ่งแรมก็ปรับเป็นออโต้เหมือนเดิมเพราะมันปรับมาให้ 200 MHz. แล้วผมว่าน่าจะลงตัวแล้ว..(รอความเห็นคน
                  อื่นๆ)

ช่วยแนะหรือแสดงความเห็นทีครับว่าเป็นไงมั่งเพราะผมเพิ่งคล็อกครั้งแรกเองยังไม่รู้อิโหน่อิแหน่กับเค้าเท่าไหร่เลย - -"
                  ชี้แนะข้าน้อยด้วยท่านอาวุโส 555+

ขอบคุณหลายๆครับ

ตอนนี้กำลังเทส...ORTHOS ...รัน Piority เซ็ทเป็น 8 ผ่านไปแล้ว 40 นาที ยังไม่เกิดอะไรร้ายแรงขึ้นกับระบบเลย
                  ครับ..ซีพียูร้อนคงที่ที่ 68-69 (ปกติไหมครับ? เพราะใช้ฮีสท์ซิงธรรมดาสามัญ)
                  Last edited by angel_white; 24 Jan 2008, 15:12:12.

Comment

จัดไปครับ ลากไปนู้นนเลยครับ 3.6 แรง!! ลองลดตัวคูณแล้วเพิ่ม บัส CPU ดูซิครับให้ บัส CPU วิ่งเท่ากับบัสแรม 1:1 เพื่อจะไปได้ไกล
                    ถ้าใช่ Everest เทสด้วย System Stability test ครับ แจ่ม!!
                    Last edited by meen182; 24 Jan 2008, 14:48:56.

Comment

Originally posted by meen182 View Post
                      จัดไปครับ ลากไปนู้นนเลยครับ 3.6 แรง!! ลองลดตัวคูณแล้วเพิ่ม บัส CPU ดูซิครับให้ บัส CPU วิ่งเท่ากับบัสแรม 1:1 เพื่อจะไปได้ไกล
                      ถ้าใช่ Everest เทสด้วย System Stability test ครับ แจ่ม!!
                      ^
                      ^
                      ^
                      ง่าๆๆ.. เมนบอร์ดมันล็อกไว้ปรับตัวคูณไม่ได้ครับ...เพิ่มได้แต่บัสซีพียูอย่างเดียวอะงับแล้วผม
                      จะทำไงดีละเนี๊ยะ?...

ORTHOS ...รัน Piority เซ็ทเป็น 8 ผ่านไปแล้ว 60 นาที ยังไม่เกิดอะไรร้ายแรงขึ้นกับระบบเลย
                      ครับ..ซีพียูร้อนคงที่ที่ 68-69 (ปกติไหมครับ? เพราะใช้ฮีสท์ซิงธรรมดาสามัญ)
                      Last edited by angel_white; 24 Jan 2008, 15:37:43.

Comment

ตระกูล p4 ปรับตัวคูณไม่ได้ครับ อย่าไปสนใจ

ความร้อนปรกติของ เพรสคอต แล้วครับ

Comment

ขอบคุณครับ...ว่าแต่ว่า เห็น อวาร์ตาร์รูปท่านอิมพีเรียลแล้ว..ทีแรกนึกว่าแพนเค้ก...คิกๆ....ที่ไหนได้เป็นน้องในลายเซ็นต์นี้เอง...

ป.ล...ลากได้อีกใช่มะงับ?..(เสียวค๊อดๆ)

เทสไปได้ครบสองชั่วโมงแล้วปกติดี...ผ่านฉลุยที่ 3.2 ว่าจะลากต่อรอคอมเม้นท์จากปรมาจารย์ผู้กล้าแล้วค่อยมาลาก
                          กันอีกที...ตอนนี้ไปคล็อกการ์ดจอก่อนแหล่ะ...อะคริๆ
                          Last edited by angel_white; 24 Jan 2008, 16:32:13.

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                            ทำ bsel
                            อืม...........P4 มานทำ Bsel ได้หรือ?? โดยเฉพาะ 506 มันบัส 533 นิครับ

Comment

Originally posted by angel_white View Post
                              ขอบคุณครับ...ว่าแต่ว่า เห็น อวาร์ตาร์รูปท่านอิมพีเรียลแล้ว..ทีแรกนึกว่าแพนเค้ก...คิกๆ....ที่ไหนได้เป็นน้องในลายเซ็นต์นี้เอง...

ป.ล...ลากได้อีกใช่มะงับ?..(เสียวค๊อดๆ)

เทสไปได้ครบสองชั่วโมงแล้วปกติดี...ผ่านฉลุยที่ 3.2 ว่าจะลากต่อรอคอมเม้นท์จากปรมาจารย์ผู้กล้าแล้วค่อยมาลาก
                              กันอีกที...ตอนนี้ไปคล็อกการ์ดจอก่อนแหล่ะ...อะคริๆ
                              ใครๆก็ทักว่าหน้าตาเหมือนแพนเค้กกัน หิหิ

Comment

Working...
                              X