Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมประกอบคอมมาใหม่แล้วเกิดปัญหาในการไส่ฮาสดิสครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมประกอบคอมมาใหม่แล้วเกิดปัญหาในการไส่ฮาสดิสครับ

คือคอมที่ซี้อมามีฮาสดิส 80 g 1ตัวอยู่แล้ว
    และผมต้องการเอาฮาสดิส 80 g ตัวเดิมของผมไส่เข้าไปด้วย
    แต่เกิดปัญหาเมี่อผมไส่ฮาสดิสตัวเก่าเข้าไปมันขึ้นจอฟ้าครับ
    ฮาสดิสตัวไหม่เป็น ซีเกด ไช้สายเซต้า 2 ส่วนตัวเก่าเป้น ซีเกด แบบสายรุ่นเก่า
    ผมต้องทำอย่างไรจึจจะสามารถต่อฮาสดิสตัวที่2เข้าไปได้ครับ

ลองมาหลายท่าแล้ว อ้อ ผมตั่งไห้ฮาสดิสลุกที่ 2 เป้นslave แล้วก็ไม่ได้ ตั้งเป้นมาสเต้อก็ไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าเป้นเพราะมันไช้สายต่างกันจะเกียวไหม และผมต้องแก้ไขอย่างไรครับ รวกวนด้วยครับลำบากมากๆข้อมุลอยู่ในฮาสลูกเก่าหมดเลยครับ

ปล.ฮาสลูกเก่าไม่ได้เสียนะครับก่อนจะเอามาต่อยังสามารถเปิดทำงานกับเครืองเก่าได้อย่างสบาย

ถ้าเป็น SATA เหมือนกันทำได้ครับ ... เเต่ ต้องทำให้เป็นอย่างใดอย่างนึงก่อน เช่น ถ้าSata 1ก็ให้เหมือนกันหมด ...อะไรเเบบเนี่ย

Comment

ลูกไหม่เป้นเซต้า
      ลูกเก่าเป้นสายแบบเก่า
      แบบนี้พ่วง2ลูกไม่ได้หรือครับ
      กำ แล้วผมต้องทำอย่างไรดีครับข้อมุลเยอะมากๆ 30-40 g

Comment

อ๋อ ลูกที่ใช้เป็นหลัก คือ S-ATA II ใช่มะท่าน
        แต่ท่านต้องการเอาลูกเก่าที่เป็น IDE มาต่อ ใช่มะท่าน

เมนบอร์ดมันจะอ่าน ฮาร์ดดิส IDE ก่อน แล้วถึงมาอ่าน S-ATA
        วิธีแก้คือ เข้าไปตั้ง Boot ใน Bios งับ ให้ Boot จาก ฮาร์ดดิส ที่จากปกติ Bios จะสั่งให้ Boot จาก ไดส์ A: ก่อน แล้ว CD-Rom แล้วถึงจะมา ฮาร์ดดิส ให้เอา ฮาณ์ดดิสขึ้นก่อน แล้ว เข้าไปใน ฮาร์ดดิสใน Bios เอา ฮาร์ดดิสลูกที่ต้องการจะ Boot ขึ้นก่อน save แล้วก็ boot เป็นอันเสร็จพิธี อิอิ

Comment

แล้วผมจะเข้าไบออสได้อย่างไรครับในเมี่อมันขึ้นจอฟ้าครับ

ผมต้องกดตรงไหนจึงจะเข้าไปออกได้ครับ กดไม่ทันมันขึ้นจอฟ้าก่อนครับ

Comment

แล้วถ้าของผม ลูกแรกเป็น IDE อ่ะคับ ต้องการเพิ่มอีกลูกซึ่งเป็น SATA II สามารถทำการใส่ได้เลยใช่ไหมคับ

(โทษนะครับ ไม่รู้ถามผิดห้องป่าว เห็นกระทู้นี้พอดี)

Comment

Working...
            X