Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าด้วยเรื่องการซ่อมเมนบอร์ด Intel 865 PERL (ตัวเขียว)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าด้วยเรื่องการซ่อมเมนบอร์ด Intel 865 PERL (ตัวเขียว)

พอดีเมนบอร์ดผม C มันบวม 3 ตัว

2 ตัวแรก อยู่บริเวณ หัวและท้ายของ Slot ram มันมีค่า 560uF 6.3V

อีก 1 ตัว อยู่บริเวณ แถว Solid Cap (แต่ตัวมันเป็น C ธรรมดา อยู่ตัวเดียว) มีค่า 820uF 6.3V

พอดีผมมีอะไหล่ Solid Cap อยู่ แต่อ่านค่ามันไม่เป็น (ได้จาก VGA Asus fx5200) มันเขียนว่า...

2 N
    1500
    6 A <<< ไม่แน่ใจว่าใช่ตัว เอ หรือเปล่านะ ขาตัว เอ มันดูสั้นๆ น่ะ

ช่วยสอนวิธีอ่านให้หน่อยครับ แล้วมันเอาไปเปลี่ยนได้ไหม รบกวนด้วยครับ

--------------------------------------------------------------------------

((( สงสัยเพิ่มเติมครับ ทำไมที่ Solid Cap มันมีการเขียนไว้หลายแบบจังครับ)))

แบบที่ 1
    2 N
    1500
    6 A

แบบที่ 2
    470
    16G
    212

แบบที่ 3
    3d
    100
    16V

แบบที่ 4
    3 N
    100
    16 A

แบบไหนมันอ่านอย่างไรบ้างอ่ะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยสอนหน่อยครับ คำถามในท่อนแรก มันเอาไปเปลี่ยนกับตัวที่บวมได้ไหมครับ รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ยากไปสำหรับ ผม รอผู้เชี่ยวชาญ ครับ หรือส่ง ช่างได้ เลยครับ ระดับนี้

Comment

แวะมาดันครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

Comment

ดันจ้าาาา....มาช่วยกันตอบหน่อยเร็ววววววว อยากรู้!!!!

Comment

ลำบากนักก็ไปซื้อ C แบบเดิมเหอะ

Comment

Originally posted by Dark Avenger MX View Post
            ลำบากนักก็ไปซื้อ C แบบเดิมเหอะ
            ซะงั้นท่านก็....คงต้องอย่างนั้นแหละท่าน ถ้าไม่มีใครให้ความรู้เรื่องนี้ได้

Comment

ดันอีกที่จ้าาา

Comment

perl เขียว กับ perl ดำต่างกันยังไง

Comment

ดัน มาเจอ แต่อยากรู้

Comment

perl เขียวน่าจะ มี 2 แบบ
                    1 ไม่มี lan on board
                    2 lan on board intel 10/100
                    perl black
                    lan onboard intel 10/100/1000
                    IEEE1394 3 port

ถ้าจะเปลี่ยน หาค่าเดิมดีกว่า ค่าต่างมากๆเกิน 1 เท่า จะเป็นภาระกับพวกเฟท ภาคจ่ายไฟรึเปล่าก็ไม่รู้
                    820uF กับ 560 uF solid น่าจะมีขาย เคยซื้อแต่ 220 กับ 470 solid

2 N
                    1500
                    6 A น่าจะ 1500uF 6.3v

470
                    16G
                    212
                    น่าจะ 470 uF 16v
                    Last edited by zigmabadcat; 23 Dec 2010, 15:40:19. Reason: เพิ่มเติม

Comment

ไม่รู้เรื่อง

Comment

- มีรูปหรือเปล่าครับ ปกติคอนเดนเซอร์มีชั้วตัวใหญ่ค่าที่เขียนไว้มักเขียนไว้แบบตรงๆ เช่น 100 50 (100 uF 10 V), 220 16 (220 uF 16 V) แบบที่เขียนเป็นโค๊ดส่วนมากใช้กับคอนเดนเซอร์ค่าน้อยๆ หรือแบบที่แปะไว้บนปริ๊นครับ
                        - 2N 1500 6A เคยเห็นเป็นเบอร์ไดโอดครับ
                        - อื่นๆ คงต้องดูรูปครับ

Comment

Working...
                        X