Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD2(940) Athlon LE 1600(Box,5Y-ASYS)ตัวนี้เทียบเท่าCPU ของintel ตัวไหนคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD2(940) Athlon LE 1600(Box,5Y-ASYS)ตัวนี้เทียบเท่าCPU ของintel ตัวไหนคับ

AMD2(940) Athlon LE 1600(Box,5Y-ASYS)ตัวนี้เทียบเท่าCPU ของintel ตัวไหนคับ...

ประสิทธิภาพความแรงของตัวนี้ เท่าของ intel ตัวไหนคับ...

น่าจะ p43.0

Comment

P4 3.0 = Athlon64 3000+ 1.8GHz L2 512KB
      P4 3.4 = Athlon64 3400+ 2.2GHz L2 512KB
      LE 1600 2.2GHz L2 1MB = P4 xxx

Comment

Atholn 64 LE-1600 2.2 GHz L2 1 MB ตัวนี้ จะแรงประมาณ Athlon 64 3500+ (2.2 GHz)

นั่นก็คือเทียบได้กับ Intel Pentium4 3.5 - 3.6 GHz ครับ

แต่ AMD ตัวนี้เย็นกว่า ประหยัดไฟกว่าครับ

Comment

ชนกับ Celeron 440 สบายๆครับ

Comment

LE 1600 ที่ทำงานผมใช้อยู่ 2 เครื่อง
            ----------------------------
            ที่บ้านผมใช้ 3800+ อยู่ครับ
            ถ้าดูจากสัญญาณนาฟิกาตัว 3800+ จะอยู่ที่ 2.4 GHZ -- แต่ตัว LE 1600 จะอยุ่ที่ 2.2 GHZ
            ถ้าดูจากสถาปัตยกรรมก็ต้องบอกว่าใกล้เคียงกับ 3500+
            แต่เมื่อทดสอบจากการใช้งานจริง
            ปรากฏว่า รันโปรแกรม แอนตี้ไวรัส NOD 32 แล้วก็รันโปรแกรม AVG ANTI SPYWARE ไปพร้อมกัน
            ตัว 3800+ มีปัญหาอืดขึ้นมาทันที แล้วก็จะมีโปรแกรมตัวใดตัวนึงที่หยุดรัน หรือรันก็ช้ามากๆ
            ซึ่ง LE 1600 สอบผ่านครับ เปิดสแกนพร้อมกันได้โดยที่ยังทำงานต่อไปเรื่อยๆ
            ทำให้ผมแปลกใจพอสมควร ถ้าจะหาเหตุผลทางด้านฮาร์ดแวร์ ก็ไม่น่าจะใช่ เพราะตัวที่บริษัทผมต้องแชร์แรมไปที่ชิปจอออนบอร์ด้วยครับ ในขณะที่บ้านผมใส่การ์ดจอ และสเป็คเมนบอร์ดและอื่นๆก็เหมือนๆกัน
            ดูจากซอร์ฟแวร์ก็ไม่น่าใช่ เพราะผมลงแทบเหมือนกันทุกอย่าง ทั้งวินโดว์และโปรแกรม แถมที่ทำงานโปรแกรมยังเยอะกว่าที่บ้านผมด้วย
            จากการทำงาน LE 1600 ทำงานได้ดีกว่าจัว 3800+ ที่ผมใช้ที่บ้านจากความรู้สึกของผมนะ
            โดยเฉพาะตอนที่มัลติเทรด ทำงานหลายๆอย่างพร้อมกันจะเห็นได้อย่างชัดเจนเลยทีเดียว
            ใครเคยลองทดสอบที่ต่างจากผมบ้างช่วยบอกหน่อยครับ

Comment

อาจเป็นเพราะว่า สถาปัตยกรรมแบบ 65 nm มีการจัดการทรัพยากรที่ดีกว่า 90 nm

อีกทั้ง LE-1600 น่ะ มี L2 ที่มากถึง 1 MB ซึ่งใหญ่กว่า Athlon 64 รุ่นก่อนๆ ถึงเท่าตัวเลยน่ะครับ

Comment

LE-1600 นี่ถ้าเป็นสมัยก่อนมันคือ 3700+ จำแลงมาหน่ะครับ
                หรือไม่ก็ FX51 เลย หุหุ

Comment

LE-1600 นี่ถ้าเป็นสมัยก่อนมันคือ 3700+ จำแลงมาหน่ะครับ
                  หรือไม่ก็ FX51 เลย หุหุ
                  เท่าที่ลองใช้ลองเล่นๆ ดู ผมว่ามันคือ Athlon FX-51 ในตำนาน มาเกิดใหม่ ยังไงยังงั้นเลย น่ะครับ

ในขณะที่ Sempron LE ก็แรงแบบเหยียบ Barton หายไปแล้ว น่ะครับ

Comment

น่าจะเป็น Single Core ที่แรงที่สุดในขณะนี้ครับ

Comment

Working...
                    X