overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 6 of 6

Thread: นอจากร้านต้องห้าม Speed แล้ว มีร้านไหนต้องระวังเป็นพิเศษไหมครับ

OverclockZone Member

Default นอกจากร้านต้องห้าม Speed แล้ว มีร้านไหนต้องระวังเป็นพิเศษไหมครับ

สิ้นเดือนนี้ หลังได้รับเงินเดือน + เงินเก็บอีกนิดหน่อย 25000.-
    ผมจะไปถอย NoteBook มาใช้งาน+เล่นเกมส์ V3603TX
    ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงผมจะเข้า Compaq Club ที่เขาว่าไดเวอร์หายากๆนั่นล่ะ

นอกจากร้าน Speed ที่ต้องระวังเป็นพิเศษ
    ยังมีร้านไหนที่ต้องระวัง อีกไหมครับ
    เข้าใจว่าคงไม่มีร้านไหนดีหมดทุกอย่าง
    ็รบกวนแนะนำร้านที่พอคบได้ ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by pippoman; 24 Jan 2008 at 13:55:43. Reason: หัวเรื่องตก ก.ไก่ ซะงั้น

OverclockZone Member beersonic's Avatar

ผมว่า SPEED ร้านเดียวล่ะครับ ที่อย่าไปยุ่งกะมัน ผมซื้อร้าน MouseOA เพราะราคาถูกสุด แต่ไม่ค่อยชอบคนขายเท่าไหร่ แต่ก็ไม่มีอะไรตุกติก

ส่วนใหญ่ราคารวม VAT แล้วจะต่างกันไม่เยอะ (200 - 500 บาท) ลองหาร้านที่คุยถูกคอดูครับ

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

CSC พันทิพย์

OverclockZone Member funnal's Avatar

dig dig

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

CSC ซีคอนก้อได้ครับ

OverclockZone Member khaotang's Avatar

ผมว่าลองดูเองดีกว่าครับ เลือกร้านที่ตรงใจเราที่สุด ผมไม่อยากให้คุณตัดร้านใด ร้านหนึ่งทิ้งไป เพื่อประโยชน์ของตัวคุณเอง เพราะผมเคยเป็นลูกค้าร้าน speed เหมือนกันไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย เราจะเอาปัญหาของแต่ละคนมาเป็นมาตรฐานคงไม่ได้หรอกครับ แต่เวลาไปอยากใช้เช็คดังนี้
    1. notebooks ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร ของแถมมีอะไรบ้าง
    - ราคาถูกสุดเท่าไรถ้าไม่เอาของแถม
    - ของแถมรับประกันยังไง (ส่วนมากของแถมจะไม่มีประกัน เพราะทางร้านมันจะเอาของแจกที่แบร์นด์แจกมาแถมและคิดเป็นมูลค่า ดังนั้นบางครั้งถ้าเราไม่เอาของแถมและเอาส่วนต่างนั้นมาซื้อของที่เราต้องการใช้เอง แม้จะจ่ายแพงกว่านิดหน่อยแต่ก้อมีประกันครับ ยกตัวอย่างเช่น ram สมมุติเครื่องนั้นมันไม่ได้แถม ram แต่พนักงานบอกว่าของแถมมี ram คุณต้องตอบไปเลยว่าถ้าไม่เอา ram ลดได้เท่าไร ไปซื้อเอาดีกว่าครับเพราะม้นเอาแรมแถมจากรุ่นอื่นมาขายเราแน่นอน แรมซื้อรับประกัน litetime แรมแถมประกัน1ปี บางทีไม่รับประกันด้วย -*-
    - ราคาเงินสดเท่าไร บัตรเครดิตเท่าไร มีโปรโมรชั่นผ่อน 0% หรือไม่
    2. ร้านมีบริการหลังการขายหรือไม่
    3. แบร์นด์มีศูนย์การให้บริการหลังการขายอยู่ที่ไหนบ้าง แล้วถ้าฝากร้านส่งให้ได้หรือไม่ใช้ระยะเวลาการเคลมกี่วันกรณีฝากร้าน แล้วถ้าเคลมเองใช้เวลากี่วัน กรณีฝากร้านเคลมมีค่าใช้จ่ายหรือไม่
    4. ลงซอฟแวร์ให้หรือเปล่า รับประกันซอฟแวร์หรือเปล่า ถ้ารับประกันติดต่อใคร (ส่วนมากไม่ค่อยมีนะครับ เพราะช่วงนี้กลัว microsoft กันหมด)
    5. กรณีที่เครื่องมีปัญหาสามารถเปลี่ยนเครื่องให้ใหม่ภายใน 7 วัน หรือเปล่า (แต่ก่อนมาตรฐานนี้เป็นของ it city ที่เดียว แต่เด๋วนี้มีหลายร้านทำแล้ว)

ปล. ผมซื้อ hp จากร้าน speed, Asus จากร้าน softworld, Acer จากร้าน it Dream, Toshiba dynabookจาก ญี่ปุ่น, Moniter acer จากร้าน hardware house,pc acer จากร้าน CSC,toshiba M300 จากร้าน clobal, Lenovo จาก softworld ที่ไม่ซื้อร้านใดร้านหนึ่งประจำเป็นเพราะว่า ผมไม่สนใจอะไรทั้งนั้น ถ้าในวันที่ผมไปซื้อแล้วร้านไหนให้เงื่อนไขดีสุดผมก้อซื้อร้านนั้น การเป็นลูกค้าประจำร้านใดร้านหนึ่งไม่ใช่เรื่องดีเสมอไปหรอกครับ เอาเป็นว่าซื้อทุกครั้งเช็คราคาทุกครั้งดีกว่าบางครั้งบางร้านเค้ามีรุ่นที่เราต้องการอยู่เยอะแล้วเค้าอยากปล่อยของเราก้อจะได้ราคาพิเศษกว่าร้านอื่น

Bookmarks

Bookmarks