Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำในการ Flash Bios ASUS P5PL2 บน windows หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำในการ Flash Bios ASUS P5PL2 บน windows หน่อยครับ

ขอคำแนะนำในการ Flash Bios ASUS P5PL2 บน windows หน่อยครับ คือผมต้องการใส่ Ram DDR2 เพิ่มจากเดิมมี 2gb.(1024/533 x 2) ใส่ใน Slot สีเหลือง และต้องการใส่ 1024/533 อีก 1 ตัว ใส่ใน Slot สีดำ แต่พอใส่ไปแล้วกลับ Boot ไม่ขึ้นครับ โทรถามร้านที่ไปซื้อมาเขาบอกว่าต้อง Update Bios ใหม่ ผมยังไม่เคยลองทำ พอศึกษาจากในเวปนี้ก็คิดว่าคงไม่ยาก แต่เพื่อความปลอดภัยครับจึงขอคำแนะนำจากผู้เชี่ยวชาญทั้งหลายครับว่าผมต้องเตรียมการอย่างไรบ้าง เช่น
    1. มี H/D Sata2 อยู่ 4 ตัว (มีข้อมูลสำคัญมากๆ) ต้องถอดให้เหลือ 1 ตัวก่อนหรือไม่
    2. ต้องปิดการทำงานของโปรแกรมอะไรบ้างหรือไม่
    3. ในขณะทำต้องระวังอะไรเป็นพิเศษหรือไม่
    4. Flash Bios เสร็จ ต้องลง Windows ใหม่หรือไม่ (ได้ทำ Image เก็บไว้สามารถเรียกกลับมาใช้ได้หรือไม่)
    5. Flash Bios เสร็จ ต้องตั้งค่า Bios อย่างไรอีกหรือไม่
    6. Flash Bios ใหม่ จะมีผลกับการ์ดจอหรือโปรแกรมที่ติดอยู่ก่อน อย่างไรหรือไม่ครับ

ต้องขออภัยที่ถามเยอะไปหน่อยนะครับ (มือใหม่) นอกจากนี้หากท่านมีอะไรจะแนะนำเพิ่ม ผมก็ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าเป็นอย่างมากครับ
    ขอบคุณครับ
Working...
X