Announcement

Collapse
No announcement yet.

Shader คืออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Shader คืออะไรครับ

วันนี้ไปเรียนแล้วอาจารย์ถามว่า Shader คืออะไร ผมให้คำตอบอาจารย์ไม่ได้อ่ะครับ
    ก็เลยต้องมาหาคำตอบในนี้ ท่านใดทราบช่วยมาตอบทีกระจ่างทีนะครับ

อาจจะเป็นคำที่มาจากภาษาอีสานก็ได้นะครับ

แชร์ เด้อ ค้าเด้อ

อิอิ รอคำตอบเหมือนกัน

Comment

Shader - ผู้ปลาเฮอริงจำพวกหนึ่ง

ใช้ศัพท์แปล นะ ^^

Comment

แปลว่าโอเคเด้ออออ

Comment

เอาความหมายเกี่ยวกับอะไรล่ะ

ถ้าจะพูดมันจะหมายถึง การไล่แสงและเงา โทนแสงและเงา(ในวงการ Animation เค้าพูดกัน อิอิ)

Comment

ภาษา อิสาน แหง่มๆ

Comment

ลืมบอกครับ Shader ที่มีในการ์ดจออ่ะครับมันคือ อะไรครับ ทำหน้าที่อะไร ผมไม่รู้จริงๆ

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                เอาความหมายเกี่ยวกับอะไรล่ะ

ถ้าจะพูดมันจะหมายถึง การไล่แสงและเงา โทนแสงและเงา(ในวงการ Animation เค้าพูดกัน อิอิ)
                ตอบตามคนสวยคับ

Comment

shadow คือ เงา
                  ถ้ามี er แสดงว่าเป็นตัวหรือบุคคล
                  shadow + er = shader คือ ตัวสร้างเงาครับ
                  555+

Comment

Shader มันเป็น ระบบ คำนวน โทนของสี โทนของแสง ระดับของสี

ซึ่งความหมาย โดยรวมนะครับ

ในส่วนของ Shader จะรวมไปด้วย Texture(พื้นผิว) Specular(มีอีกชื่อ ว่า ไฮไลท์หรือจุด ตกกระทบของแสง ที่ กระทำต่อวัตถุ)

Alpha(การทำให้ใส ด้วย การเจาะทะลุ คิดจากค่า 0 กับ 1)

Opacity(การทำให้ใส คิดจากค่า 0 กับ 1)
                    Last edited by excomics; 25 Jan 2008, 16:33:24.

Comment

คุนจะบอกว่า Shader คือ Software ใช่มั้ยเอ๊ก

Comment

Originally posted by zerocs View Post
                        คุนจะบอกว่า Shader คือ Software ใช่มั้ยเอ๊ก
                        คือมันอยู่ใน ตัว Hardware คะ แต่จะมี Software ตัวไหนมา ดึงความสามารถนี้มันออกมาคะ

Comment

Working...
                        X