Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAM มีกี่ประเภทครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAM มีกี่ประเภทครับ

คือไม่ค่อยมีความรู้อะคับ

เห็นหลักๆก็ แบ่งเป็น DDR DDR2 DDR3
    แล้วก็ BUS 400* 667*...>> ฯลฯ

ถูกปะคับ

ตามที่ท่านบอกนั้นละ (นี้ยังไม่รวมรุ่นเก่าๆ นะ )

Comment

ใช่แล้ว

Comment

แถมซิ้มแรม (ซิ้มแรม ; SIMM RAM) RAMBUS SD RAM ให้อีกหน่อย

Comment

ram มี 2 ประเภทครับ
          - static ram ทำงานได้เร็ว ราคาแพง ใช้ในพวกแคชของซีพียู
          - dynamic ram ช้ากว่าแบบแรก ถูกกว่า แบ่งย่อยได้อีกหลายแบบ เช่น edo-ram sd-ram ddr-ram ฯลฯ

ปล.ถ้าจำผิดอย่าว่ากันนะ

Comment

Originally posted by zman View Post
            ram มี 2 ประเภทครับ
            - static ram ทำงานได้เร็ว ราคาแพง ใช้ในพวกแคชของซีพียู
            - dynamic ram ช้ากว่าแบบแรก ถูกกว่า แบ่งย่อยได้อีกหลายแบบ เช่น edo-ram sd-ram ddr-ram ฯลฯ

ปล.ถ้าจำผิดอย่าว่ากันนะ

ตามนี้ครับ ตอบเคลียร์กว่า และถูกต้องด้วย

Comment

Common DRAM packages as illustrated to the right, from top to bottom:

DIP 16-pin (DRAM chip, usually pre-FPRAM)
              SIPP (usually FPRAM)
              SIMM 30-pin (usually FPRAM)
              SIMM 72-pin (so-called "PS/2 SIMM", usually EDO RAM)
              DIMM 168-pin (SDRAM)
              DIMM 184-pin (DDR SDRAM)
              DIMM 240-pin (DDR2 SDRAM/DDR3 SDRAM)

Comment

ถ้าในไทยนะมีอยุ่ไม่กี่รุ่น ที่ส่วนใหญ่ใช้กัน
                --------------------------------
                สมัยผมตอนมัธยมต้น คอมพิวเตอร์เริ่มเข้ามาในประเทศไทย และรุ่นแรกๆที่ผมใช้ เป็นรุ่นแรกเลยที่มีซีดีรอม( 2 X อ่านได้แค่นี้เองง่ะ)
                --------------------------------
                แรมสมัยนั้นเป็น EDO แรมครับ เก่ากว่านี้จะเรียกว่า SIMM แรมครับ ดูรูปด้านบนประกอบครับ
                จากยุค EDO มาสู่ยุค SD แรมครับ ความเร็วก็ตั้งแต่ 66-100-133 ครับ
                และพัฒนามาสู่ยุค DDR(DOUBLE DATA RATE) ครับ คือทำให้ SD RAM สามารถส่งข้อมูลได้ทั้ง ขาไป-ขากลับครับ เลยคูณด้วย 2
                เป็นความเร็ว 133x2 (266MHZ) 166x2(333MHZ) 200x2(400MHZ)
                และก็ก้าวสู่ยุคปัจจุบันคือ DDR2 ครับ และกำลังได้รับความสนใจคือ DDR3
                รวมทั้งที่รอคลอดแบบจอคอหอยแล้วอย่าง DDR4 ที่เริ่มไปแจ้งเกิดกับการ์ดจอครับ
                DDR2 และ DDR3 รวมทั้ง DDR4 หาอ่านได้ไม่ยากครับ ใน GOOGLE
                ---------------------------------
                ส่วนจะเอาแบบลึกก็ที่นี่ครับ
                http://www.school.net.th/library/cre...0000-5894.html
                ---------------------------------
                เอาไปทำรายงานได้เลย อิอิ

Comment

SIMM มาจาก Single in-line memory modules
                  DIMM มาจาก Double in-line memory modules ป่ะ

Comment

จดจดๆ..

Comment

ตามข้างบนนะครับ ถ้าหมายถึงแรมที่เป็นแผงๆ ไว้ใส่ในเครื่องคอมพิวเตอร์..

ขอถามคำถามคล้ายๆจะซ้ำนะครับ ว่าแรม หรือหน่วยความจำที่นำมาใช้งานกับคอมพิวเตอร์มีกี่ชนิดหลักๆครับ..

เท่าที่รู้ก็มี
                      1 แบบวงจรอิเลคทรอนิค ที่ผมเข้าใจก็คงหมายถึง static กับ dynamic ทำจากทรานสซิเตอร์ ,คาปาร์ซิเตอร์ ผมไม่แน่ใจว่าในHandyDrive ทำจากอะไร.. (ถ้าเขียนผิดขออภัยนะครับ)

2 แบบขั่วสนามแม่เหล็กก็คือ HDD, FFD เท่าที่นึกออก

3 แบบเชิงกล (เพราะไม่รู้จะเรียกว่าอะไร) ก็เป็นแผ่น CD,DVD อื่นๆที่จะออกมา ก็คือการปั๊ม และการยิงแสงเลเซอร์ให้เป็นรอยลงบนสารเคลือบต่างๆ

แล้วมันยังมีในรูปแบบอื่นอีกมั๊ยครับ...

.......................................................
                      .......................................................

Edit.. แรมในที่นี้ ผมหมายถึงหน่วยความจำทุกชนิดนะครับ.. ทั้งแบบชั่วคราวและถาวร ลืมไปหน่อยครับ.. ข้างล่างเม้นมาครับ.. อิอิ thk.นะครับ..
                      Last edited by hornetpc719; 25 Jan 2008, 21:17:45.

Comment

กระทู้ดีมีประโยชน์

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
                          ตามข้างบนนะครับ ถ้าหมายถึงแรมที่เป็นแผงๆ ไว้ใส่ในเครื่องคอมพิวเตอร์..

ขอถามคำถามคล้ายๆจะซ้ำนะครับ ว่าแรม หรือหน่วยความจำที่นำมาใช้งานกับคอมพิวเตอร์มีกี่ชนิดหลักๆครับ..

เท่าที่รู้ก็มี
                          1 แบบวงจรอิเลคทรอนิค ที่ผมเข้าใจก็คงหมายถึง static กับ dynamic ทำจากทรานสซิเตอร์ ,คาปาร์ซิเตอร์ ผมไม่แน่ใจว่าในHandyDrive ทำจากอะไร.. (ถ้าเขียนผิดขออภัยนะครับ)

2 แบบขั่วสนามแม่เหล็กก็คือ HDD, FFD เท่าที่นึกออก

3 แบบเชิงกล (เพราะไม่รู้จะเรียกว่าอะไร) ก็เป็นแผ่น CD,DVD อื่นๆที่จะออกมา ก็คือการปั๊ม และการยิงแสงเลเซอร์ให้เป็นรอยลงบนสารเคลือบต่างๆ

แล้วมันยังมีในรูปแบบอื่นอีกมั๊ยครับ...
                          2 กับ 3 นี่ มันเป็นแรมด้วยเหรอครับ เท่าที่นึกออก แรมเนี่ยถ้าไม่มีไฟเลี้ยง ข้อมูลจะหายหมด
                          2-3+handy drive ไม่มีไฟเลี้ยงข้อมูลยังอยู่ครบ

เฮ้อ.......ผมเริ่มสับสนแระ

ram = random access memmory

Comment

Originally posted by zman View Post
                            2 กับ 3 นี่ มันเป็นแรมด้วยเหรอครับ เท่าที่นึกออก แรมเนี่ยถ้าไม่มีไฟเลี้ยง ข้อมูลจะหายหมด
                            2-3+handy drive ไม่มีไฟเลี้ยงข้อมูลยังอยู่ครบ

เฮ้อ.......ผมเริ่มสับสนแระ

ram = random access memmory

อ่าอะ. .. ลืมไปครับ ผมหมายถึงประเภทที่เป็นเมโมรี่ทุกชนิดนะครับ..

Comment

ถ้าถามผม ผมจะตอบว่า
                              มีหลายประเภทครับ อิอิ

Comment

Working...
                              X