Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมเสียบUSB Flash Driveแลเว้ป็นแบบนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมเสียบUSB Flash Driveแลเว้ป็นแบบนี้

ผมเสียบUSB Flash Driveแล้วเป็นแบบนี้แก้ไขไงได้บ้างครับ
    Attached Files

ลองเสียบเครื่องอื่นดูยังค๊าบ จะได้รู้ว่าเป็นที่อะไร

Comment

Originally posted by jshow View Post
      ลองเสียบเครื่องอื่นดูยังค๊าบ จะได้รู้ว่าเป็นที่อะไร
      ลองแล้วไม่เป็น

Comment

ช่วยหน่อยครับไม่อยากลงใหม่

Comment

ถอน nod32 ออกดูคับเคยเป็น เกิดจากไวรัสอะคับ

Comment

ไวรัส
            ของไปหารีมูพทูล จากเว็บ แอนตี้ไวรัสดังๆมาใช้ดูครับ

Comment

เสียบ usb กลับเข้าไปแล้วกด cancel ครับ มันเกิดจากการหา usb ไม่เจอครับ

Comment

Originally posted by cameraman View Post
                เสียบ usb กลับเข้าไปแล้วกด cancel ครับ มันเกิดจากการหา usb ไม่เจอครับ
                ตามนั้นครับ

Comment

น่าจะไวรัสนะ Update Nod แล้วสแกนโลด

Comment

ถ้าไปเสียบที่เครื่องที่มันไม่ขึ้น อาจเป็นได้ว่าไอ้เครื่องนั้นมันติดไวรัสครับ
                    เครื่องคุณขึ้นแบบนี้แสดงว่าโดนคลีนไวรัสไปแล้ว แต่ตัว Autorun.inf ยังอยู่

แก้แบบบ้านๆ ก็ใช้ command dos ครับ
                    Start > Run > พิมพ์ CMD

พิมพ์ cd\\ ก่อนเลย enter
                    พิมพ์ cd ชื่อไดร์ : เช่น Flash drive อยู่ ไดร์ E ก็ cd e: แล้ว enter
                    พิมพ์ dir /ah แล้ว enter จะเห็น ตัว autorun.inf นั้นแหละครับ หากเห็นตัวอื่นที่เป็น นามสกุล vbs ตัวนั้นไวรัสครับหวังว่าไม่มีนะครับ
                    แล้วก็ลบมัน
                    พิมพ์ del *.inf /f /a แล้ว enter ถ้าให้อธิบายก็ต้องบอกว่า ให้ลบตัว นามสกุล inf แล้วก็ force ลบ ไฟล์ที่ซ่อน
                    ถ้ามีตัว .vbs ด้วยก็สเต็ปเดียวกัน
                    พิมพ์ del *.vbs /f /a แล้ว enter

แต่ถ้าเอาไปเสียบเครื่องที่ติดมันก็จะติดมาอีกนะ ตัวไวรัสพวก vbs จะไม่ทำลายระบบแต่มันจะกวนทำให้เครื่องช้า แล้วก็ก๊อปปี้ตัวเองเข้าไปในที่ต่าง ๆ สังเกตุง่ายๆ เข้า task manager แล้วดูว่า มีตัว wscript.exe ที่ process หรือเปล่า ถ้ามีติดแล้วคร้าบบบบ
                    Last edited by Slimy; 29 Jan 2008, 17:17:21.

Comment

ไวรัสครับ ผมเคยเป้นครับ อีกอย่างผมเคยเจอที่ร้ายกว่า มีเครื่องเพื่อนคนหนึ่ง ใครเสียบเข้าไปเสียทุกอัน เป้น 10 อันที่เอามาลอง เสีย 10 อันเลย ไม่รู้เป้นไร น่าจะเป้นที่พอร์ต usb ครับ เครมกันใหญ่

Comment

Working...
                      X