Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะซื้อลำโพงของ Bose กับ Sound Card ดีๆสักอัน??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะซื้อลำโพงของ Bose กับ Sound Card ดีๆสักอัน??

ลำโพง: รบกวนผู้รู้แนะนำผมหน่อยได้มั้ยครับว่าผมควรจะซื้อ C3 หรือ C5 ดี
    ผมเน้นฟังเพลงมากๆเลยครับไม่เคยดูหนังในคอม เท่าที่อ่านๆมาเค้าก็บอกว่า 2.1 ก็พอแล้ว
    แต่ถ้าเกิดใช้ 5.1 ฟังเพลงนี่จะเป็นยังไงหรอครับ...

SoundCard: อยากจะได้ SoundCard ดีๆสักรุ่นที่เหมาะกับบุคลิกเสียงของ Bose น่ะครับ
    ผมชอบฟังเพลงที่เสียงนุ่มๆฟังสบายๆน่ะครับ

งบ 25,000 จะพอรึปล่าวครับ
    ขอบคุณมากๆเลยครับ

รอท่านโรจน์ดีกว่าครับ
    ท่านลองมาหมดแล้ว
    หุหุ

ถ้างบเยอะขนาดนี้ผมก็อยากจะแนะแนวทางว่า
    sound + int amp + ลำโพง บ้าน ก็เป็นทางเลือกที่อยู่ในงบเหมือนกันครับ
    แต่มันอาจจะยุ่งยากกว่าการใช้ลำโพงคอมอ่ะครับ
    Last edited by vrthestar; 25 Jan 2008, 11:21:47.

Comment

ถ้าเอาแบบเข้าทุกเพลงทุกแนวก็ Sound ต้องจอง 2ZS ไว้เลยครับสำหรับทั้ง C3 C5
      การต่อ Sound C3 สามารถเสียบที่ Sub ได้เลย แต่C5ต้องเสียบที่ COntrol Pod เพราะมันจะมีSound Bose On ไว้เสียบกับBassของC5ครับ

ส่วน C3 และ C5 เสียงที่ได้จะให้แนวเดียวกันเลย
      แต่ C5 เสียงจะกลางแหลมจะ กว้าง กังวาล ดูมีพลังกว่าเวลาที่เปิด Volume พอๆกัน
      เพราะ C5 มี Satellite ที่ใหญ่กว่า C3 ประมานเท่านึง แต่C5จะมีข้อเสียเรื่องนึงคือเวลาที่เปิด Volume MaxหรือเกือบMax ผมรู้สึกว่าเสียงกลางแหลมที่ออกมามันเยอะเกินไปหน่อย กลบเสียงเบสไปพอสมควร
      แต่เอาจริงๆแทบไม่เคยเปิดสุดเลยครับ เสียงก็ดังบ้านแตกแล้ว
      แต่ในตรงกันข้าม C3 ไม่มีปัญหาที่ว่าครับ เปิดสุดMax ก็เสียงก็ไม่กลบครับผม มันจะพอดีๆของมัน

Companion ทั้ง2ตัวนี้แหมาะกับเพลงแนวทุกแนวครับ ยกเว้นRockแบบที่มีเสียงกีตาร์Soloกับโหยหวน
      ถ้าชอบฟังพวกเพลงแนวสบายๆ แนวPoP Jazz หรือพวกดนตรี หรือพวกเพลงเน้นเสียงของคนร้อง แนวๆพวก Eagles KennyG Olivia หรืออื่นๆที่แนวๆประมานนี้ ขอบอกว่าฟังอล้วเคลิ้มครับ

ความเห็นข้างต้นที่กล่วงมา มาจากความเห็นส่วนตัวนะครับ จากเท่าที่ๆบ้านมีทั้ง
      C3 C5 2ZS Onkyo-SE90 แล้วเอามาลองเปิดเทียบกันเลย

แต่ถ้าชอบฟังแต่แนวเพลงJazzมากหน่อย ที่มีเสียงดนตรี กุ้งกิ้ง ที่ไม่เน้นBass มากอาจลองพิจารณาOnkyoไว้ก็ได้ครับ(สำหรับC3นะครับ) แต่C5ที่เข้าสุดก็2ZSแน่นอนครับ

ถ้างบ25000 เล่นC5ไมพอครับ ถ้าซื้อที่ไทยนะ เพราะที่ไทยอย่างถูกสุดๆก็คง 24XXX ครับ +ค่าSound+สาย คงเกินงบไปนิดหน่อย
      แต่ถ้าชอบฟังเพลงอย่างเดียว เอาC3 ดีกว่าครับเพราะC5ถ้าไว้ฟังเพลงอย่างเดียว มันไม่ค่อยคุ้มครับ นอกจากเอามาดูหนังด้วย ซึ่งระบบVirtual5.1ของC5 ก็ทำได้ดีไม่เลวทีเดียวครับครับ แต่ยังไงก็อย่าเอาไปเทียบกับ 5.1ของจริงนะครับ
      Last edited by bittersweet; 25 Jan 2008, 12:56:59.

Comment

C4 ดีกว่า ครับ เสียงดังกระหึ่มแน่ๆ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
          C4 ดีกว่า ครับ เสียงดังกระหึ่มแน่ๆ

เดี๋ยวผมซื้อละเอาไปตั้งที่บ้านท่านให้ฟังเอามั้ยครับ

Comment

Originally posted by bittersweet View Post
            เดี๋ยวผมซื้อละเอาไปตั้งที่บ้านท่านให้ฟังเอามั้ยครับ
            งั้นเรามาฟังด้วยกันนะ

อิอิ ล้อเล่นน่า เห็นพูดแต่ C3 C5 เหมือนเลขมันข้ามๆ ไปชอบกล อิอิ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post

อิอิ ล้อเล่นน่า เห็นพูดแต่ C3 C5 เหมือนเลขมันข้ามๆ ไปชอบกล อิอิ
              เสียงมันคงกระหึ่มมาก แต่ผมคงหัวใจวายก่อนฟังละครับ

Comment

Comment

Originally posted by bittersweet View Post
                  เสียงมันคงกระหึ่มมาก แต่ผมคงหัวใจวายก่อนฟังละครับ

+ใช้ได้ครั้งเดียวด้วยท่าน

Comment

ถ้าเอาแบบเข้าทุกเพลงทุกแนวก็ Sound ต้องจอง 2ZS ไว้เลยครับสำหรับทั้ง C3 C5
                    การต่อ Sound C3 สามารถเสียบที่ Sub ได้เลย แต่C5ต้องเสียบที่ COntrol Pod เพราะมันจะมีSound Bose On ไว้เสียบกับBassของC5ครับ

ส่วน C3 และ C5 เสียงที่ได้จะให้แนวเดียวกันเลย
                    แต่ C5 เสียงจะกลางแหลมจะ กว้าง กังวาล ดูมีพลังกว่าเวลาที่เปิด Volume พอๆกัน
                    เพราะ C5 มี Satellite ที่ใหญ่กว่า C3 ประมานเท่านึง แต่C5จะมีข้อเสียเรื่องนึงคือเวลาที่เปิด Volume MaxหรือเกือบMax ผมรู้สึกว่าเสียงกลางแหลมที่ออกมามันเยอะเกินไปหน่อย กลบเสียงเบสไปพอสมควร
                    แต่เอาจริงๆแทบไม่เคยเปิดสุดเลยครับ เสียงก็ดังบ้านแตกแล้ว
                    แต่ในตรงกันข้าม C3 ไม่มีปัญหาที่ว่าครับ เปิดสุดMax ก็เสียงก็ไม่กลบครับผม มันจะพอดีๆของมัน

Companion ทั้ง2ตัวนี้แหมาะกับเพลงแนวทุกแนวครับ ยกเว้นRockแบบที่มีเสียงกีตาร์Soloกับโหยหวน
                    ถ้าชอบฟังพวกเพลงแนวสบายๆ แนวPoP Jazz หรือพวกดนตรี หรือพวกเพลงเน้นเสียงของคนร้อง แนวๆพวก Eagles KennyG Olivia หรืออื่นๆที่แนวๆประมานนี้ ขอบอกว่าฟังอล้วเคลิ้มครับ

ความเห็นข้างต้นที่กล่วงมา มาจากความเห็นส่วนตัวนะครับ จากเท่าที่ๆบ้านมีทั้ง
                    C3 C5 2ZS Onkyo-SE90 แล้วเอามาลองเปิดเทียบกันเลย

แต่ถ้าชอบฟังแต่แนวเพลงJazzมากหน่อย ที่มีเสียงดนตรี กุ้งกิ้ง ที่ไม่เน้นBass มากอาจลองพิจารณาOnkyoไว้ก็ได้ครับ(สำหรับC3นะครับ) แต่C5ที่เข้าสุดก็2ZSแน่นอนครับ

ถ้างบ25000 เล่นC5ไมพอครับ ถ้าซื้อที่ไทยนะ เพราะที่ไทยอย่างถูกสุดๆก็คง 24XXX ครับ +ค่าSound+สาย คงเกินงบไปนิดหน่อย
                    แต่ถ้าชอบฟังเพลงอย่างเดียว เอาC3 ดีกว่าครับเพราะC5ถ้าไว้ฟังเพลงอย่างเดียว มันไม่ค่อยคุ้มครับ นอกจากเอามาดูหนังด้วย ซึ่งระบบVirtual5.1ของC5 ก็ทำได้ดีไม่เลวทีเดียวครับครับ แต่ยังไงก็อย่าเอาไปเทียบกับ 5.1ของจริงนะครับ
                    ตามที่คุณเบียร์ว่า้เลยครับ เอาแค่ BOSE C3 ก็พอครับสำหรับฟังเพลง +Sound ตามที่คุณเบียร์แนะนำเลยครับ เสียงก็ถือว่าีดีมากครับสำหรับ Computer Speaker แต่งบท่านลองมอง Intergrated Amp.+ลำโพงดีๆ ซักตัวก็เป็นทางเลือกก็น่าสนใจครับ

Comment

Originally posted by Roat View Post
                      ตามที่คุณเบียร์ว่า้เลยครับ เอาแค่ BOSE C3 ก็พอครับสำหรับฟังเพลง +Sound ตามที่คุณเบียร์แนะนำเลยครับ เสียงก็ถือว่าีดีมากครับสำหรับ Computer Speaker แต่งบท่านลองมอง Intergrated Amp.+ลำโพงดีๆ ซักตัวก็เป็นทางเลือกก็น่าสนใจครับ
                      พูดถึง int amp + ลำโพง ก็นึกขึ้นมาได้ ได้ CD มาอีกตัว

Comment

แต่ int amp ต้องมีที่วาง amp กับลำโพงหน่อยอ่ะครับ
                        C3 C5 ดีกว่าต่อเมื่อไม่มีที่วางของมาก

ถ้าเป้นตัวที่หิ้ว จะถูกกว่าอย่างละ 10k เลยอ่ะครับ
                        เห็นราคาที่ยี่ปุ่นแล้วอยากได้ แต่พี่แบกไม่ไหวมั๊ง
                        = ="
                        ของฝากเต็มเนื้อเต็มตัวไปหมด

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ และที่สำคัญขอบคุณท่าน bittersweet ด้วยนะคับ
                          ผมชอบคำวิจารณ์จากประสบการณ์จริงมากเลยครับ
                          ช่วยให้ผมตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเยอะครับ(บ้านท่านมีฐานะน่าดูนะครับเนี่ย ^ ^)

ซึ้งในน้ำใจของเพื่อนๆในบอร์ดนี้มากๆเลย...โพสไปตอนเที่ยงๆมาพอดูตอนเย็นตอบไปตั้งหลายเร็พแหน่ะ

ไว้ผมซื้อแล้วจะมารายงานครับ
                          ขอเวลาพิจารณาสักหน่อย...
                          Last edited by Vitamine; 25 Jan 2008, 20:08:33.

Comment

ซื้อแล้ว อย่าลืม รีวิวในแบบ ของท่าน ให้ชมด้วยนะครับ

Comment

สังเกตมั๊ยครับว่าเลยอะไรหายไป O_o"

อ่านไปอ่านมาคิดถึงชื่อร้านคาราโอเกะร้านนึงตอนขับรถผ่านเห็นมันเขียนชื่อร้านไว้ว่า "1 2 3 .... 5" อ่านตอนแรกๆนึกในใจชื่ออะไรวะแปลกๆ นั่งนึกไปนึกมา ถึงร้องอ๋อ แม่งคิดได้ไงวะ

Comment

Working...
                              X